ผู้เขียนหัวข้อ: ขอคำชี้แนะ ในการเปิดเหล้าเล็กๆสักร้าน ขอบคุณครับ  (อ่าน 12198 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๐RyuBi SysTem๐[Born2Be A Nice Guys]

• CLV VIP Member
  • ไม่สาดดื่ม ก็เสียวได้
  • แล้วไงฟระ รึจะเอา
 xxseedd เอ่ออยากขอความช่วยเหลือหน่อยครับ คือผมต้องการจะเปิดร้านเหล้า เล็กๆสักร้านนึง

แต่ขาดความรู้ทางด้านนี้น่ะครับ เรื่องการตกแต่ง+งบประมาณ อยากให้ท่านผู้รู้ให้ความรู้หรือข้อเสนอแนะดีๆ

กับการตัดสินใจครั้งนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
เค้าเรียกผมว่าพระเอกตลอดกาล "สมบัติ  เมทะณี"

ออฟไลน์ ขำ ขำ

เปิดแนวไหนครับ

ผับ , นั่งกินเหล้าเฉยๆ , ร้านอาหารเล็กๆมีเหล้า   

ส่วนตัวผมเคยลองจะเปิดผับ   หาข้อมูลครบ  แต่

เปิดไม่ได้เนื่องจากขาดหุ้นส่วน(ผับแถวทองหล่อเอกมัย ต้องมีหุ้นเยอะๆครับ  ถึงจะไม่เจ๊ง  ถ้าหุ้นน้อยเตรียมเจ๊งได้เลย)

ปล. ถ้าขาดหุ้นส่วนบอกผมได้น๊ะเกิ๊บ  พร้อมหุ้นด้วย เพราะผมเป็นคนชอบดื่ม :maow!

ปล.2  น่าสจะใช้เงินซัก5ล้านเป็นอย่างต่ำในการเปิด  และหุ้นอย่างต่ำ10คนขึ้นครับ 

ออฟไลน์ ๐RyuBi SysTem๐[Born2Be A Nice Guys]

เอ่อ ไม่ได้เปิดแนวผับครับ คือเปิดเป็นร้านนั่งกินชิวๆ เน้นกลุ่มนักศึกษาครับ เป็นล๊อคเล็กๆ สองล๊อค หัวค่ำก็เพลงฟังสบาย ดึกๆก็เร่งจังหวะหน่อย อาจมีดนตรีสดสามชิ้น ทำนองนี้ครับ คงไม่เปิดใหญ่โต เพราะเคยเปิดแล้วมีปัญหากับหุ้นส่วนน่ะครับ เพื่อนสนิทหักกันได้
เค้าเรียกผมว่าพระเอกตลอดกาล "สมบัติ  เมทะณี"

ออฟไลน์ subi998

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
เอ่อ ไม่ได้เปิดแนวผับครับ คือเปิดเป็นร้านนั่งกินชิวๆ เน้นกลุ่มนักศึกษาครับ เป็นล๊อคเล็กๆ สองล๊อค หัวค่ำก็เพลงฟังสบาย ดึกๆก็เร่งจังหวะหน่อย อาจมีดนตรีสดสามชิ้น ทำนองนี้ครับ คงไม่เปิดใหญ่โต เพราะเคยเปิดแล้วมีปัญหากับหุ้นส่วนน่ะครับ เพื่อนสนิทหักกันได้

หุ้นด้วยเกิ๊บพี่รอง :yoexp52 :yoexp52
เข้าใจ.....แต่ทำไม่ได้

ออฟไลน์ DIL

• Most Value Player
  • *
  • อยากให้เธอรู้สักอย่าง เราอยู่ห่างเกินไป
แนะนำให้เปิดเป็นเล้าจ์นไปเลยครับ ป๋มจะได้เป็นฝ่ายคัดกรองพนักงานให้ :ILPหื่น!
อันดับ 1 คงไว้ ให้ที่รัก
อันดับ 2 จงตระหนัก ให้เพื่อนผอง
อันดับ 3 โคโยตี้ ที่หมายปอง
ที่ไม่มอง คือคน "ไม่จริงใจ"

แนะนำให้เปิดเป็นเล้าจ์นไปเลยครับ ป๋มจะได้เป็นฝ่ายคัดกรองพนักงานให้ :ILPหื่น!

ตอนนี้ก็เล็งๆ เด็กเสิร์ฟ นศ แบบ สั้นๆ รัดๆ เสื้อ 4-5S ไว้แล้วนะครับ แต่เนื่องจากต้องผ่านคนในแก็งไปคัดกรองก่อน อย่างเช่น ยัง เซ (กลัวเมียไปแล้ว) เหลือ สามหน่อ ผม Subii Insaner คงต้องคัดกรองกันเอง หึหึ
แต่ถ้าหลังร้านเลิก ก็เอ่อ..... :GoFL :otaku-tui+

ออฟไลน์ ~@ DiscrepancY - เก้าหาง @~

• กดได้กด ไถได้ไถ ~!
  • !!! CunninG TrickY !!!

กรองเยอะ นอยด์เยอะนะท่าน
อิอิ
~@ Faith in the decision....No matter what will be @~

หุ้นด้วยเกิ๊บพี่รอง :yoexp52 :yoexp52

เก๊ารู้นะคิดไรอยู่ตัวเทอว์  :dookdik2:

ออฟไลน์ insaner (ขอต้อนรับความโสดอีกครั้ง)

• Why So Serious?
ข้อแนะนำข้อแรก...

"หุ้นส่วน + เพื่อนหุ้นส่วน + เมียหุ้นส่วน + ญาติทุกสขาของหุ้นส่วน" ห้ามกินฟรี!!!

เพราะไม่งั้นทั้งร้านอาจจะเต็มไปด้วยคยพวกนี้ 555+...

จาก ปสก. ที่รู้จักรุ่นน้องคนหนึ่งที่บ้านเปิด อาบ อบ นวด  เวลาไปเที่ยวร้านมันทีไร ก็จ่ายราคาปกติ...

เพราะไม่งั้นจะเสีบระบบ...
เมื่อเป็นคนดี ก็ไม่ได้ดี  กลับไปเป็น "คนเลว" แบบเดิมดีกว่า...

ออฟไลน์ subi998

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
เก๊ารู้นะคิดไรอยู่ตัวเทอว์  :dookdik2:
เอาจิงเกิ๊บ ไม่มีกินฟรี  :maow! :maow!
เข้าใจ.....แต่ทำไม่ได้

@น้องสาม Insaner ขอบใจมากเกิ๊บ ที่ต้องหักก่ะหุ้นส่วนเก่าเพราะเหตุนี้ด้วย แล้วก็ แมร่งโกงด้วย

@น้องเล็ก Subii ไม่ได้ว่ากินฟรีเกิ๊บ แต่เก๊ารู้นะว่าตัวเทอว์ จะ  :otaku-tui+  :otaku-tui+  :otaku-tui+ นศ เสื้อ 4 S เด็กเสิร์ฟชิมิส์

ออฟไลน์ LegendKiller [LK]

• Most Value Player
  • *
  • LegendKiller
คุยอะไรกัน เด็กเสิร์ฟ เด็กเสิร์ฟ  :dookdik2:
รวม Mini Series และกระทู้ดีๆ ที่คุณควรอ่าน Update 2012 แก้ Link ให้ใช้ได้ครับ

http://www.coyotylover.com/board/index.php/topic,3153.0

คือ มีเพื่อนๆคนไหนที่ทำงานเกี่ยวกับการตกแต่งภายในน่ะครับ ช่วย แจงงบประมาณหน่อยได้ไหมครับ คือ งบน้อย แต่งแบบ ดาษๆน่ะครับ ลงทุนคนเดียว อยากขอช่วยแชร์ไอเดียทั่วๆน่ะครับ จะได้เอาไปปะติบปะต่อกับไอเดียวเดิมๆของผม ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ

woWow

• บุคคลทั่วไป(กรุณาลงทะเบียนเพื่อดูรูป)
คือ มีเพื่อนๆคนไหนที่ทำงานเกี่ยวกับการตกแต่งภายในน่ะครับ ช่วย แจงงบประมาณหน่อยได้ไหมครับ คือ งบน้อย แต่งแบบ ดาษๆน่ะครับ ลงทุนคนเดียว อยากขอช่วยแชร์ไอเดียทั่วๆน่ะครับ จะได้เอาไปปะติบปะต่อกับไอเดียวเดิมๆของผม ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ
ถ่ายรูป ร้านมาครับ เดี๋ยวผมดูให้ เด๋วผม pm mail ให้ไปละกันครับ

:LK-diwoy

ถ่ายรูป ร้านมาครับ เดี๋ยวผมดูให้ เด๋วผม pm mail ให้ไปละกันครับ

:LK-diwoy

ขอบคุณ ท่าน ว้าว มากๆครับ xxspidy

ออฟไลน์ hatori hunso

เจ้าของกระทู้น่าจะไปซื้อพวกโต๊ะเก้าอี้ กับอุปกรณ์มือสอง มาใช้แต่งร้าน น่าจะประหยัดงบได้มาก ผมเห็นตรงแยกหัวมุมรัชดา-ลาดพร้าว มีร้านขายเครื่องใช้มือสองจากร้านอาหารอยู่ (ถ้าตรงไปทางรพ.ลาดพร้าว ร้านอยู่ซ้ายมือ ตรงแยกหัวมุมพอดี)  แต่ถ้าเค้าไม่ขายแล้ว ลองหาในเน็ตดูก็ได้ครับ

เจ้าของกระทู้น่าจะไปซื้อพวกโต๊ะเก้าอี้ กับอุปกรณ์มือสอง มาใช้แต่งร้าน น่าจะประหยัดงบได้มาก ผมเห็นตรงแยกหัวมุมรัชดา-ลาดพร้าว มีร้านขายเครื่องใช้มือสองจากร้านอาหารอยู่ (ถ้าตรงไปทางรพ.ลาดพร้าว ร้านอยู่ซ้ายมือ ตรงแยกหัวมุมพอดี)  แต่ถ้าเค้าไม่ขายแล้ว ลองหาในเน็ตดูก็ได้ครับ
xxspidy ขอบคุณมากก๊าบสำหรับข้อมูล ศึกษาดูร้านเหล้าไปเรื่อยๆครับ แต่ตอนนี้ได้แนวร้านแล้วครับ ก็เลยรอเลือกพวกของตกแต่งในขั้นต่อไป

ออฟไลน์ Hipster

• สาดดริ๊งค์เดียว เสียวทั้งคืน
  • ผู้ชายหลั่นล้า MoDzA คนเดิม
ถ้าได้แนวแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่ในการเลือกของตกแต่งนะครับ อย่าแต่งของให้เยอะเกินไปครับเพราะมันจะทำให้ดูรกและเปลืองพื้นที่ใช้สอย เรื่องความสะอาดของร้านก็เป็นอย่างนึงที่คนเข้าไปให้บริการจะคำนึงถึง การจัดวางพื้นที่นั่งของลูกค้าก็ไม่ควรที่จะเบียดเสีดเกินไปครับ อีกอย่างสำคัญไม่แพ้กัน เพลงครับเพลงที่จะใช้เปิดในร้านอันนี้รวมเครื่องเสียงด้วยนะถ้าSoundไม่ดีลูกค้าฟังแล้วมันจะขัดหูครับ

ปล.ยาวไปหน่อยแต่เคยช่วยเพื่อนทำร้านหน้า ม.รังสิตมาก่อน เดี๋ยวนี้ไม่มีแระไปอยู่หน้าเมืองเอกกะหลังเมืองเอกซะเยอะ
ถ้วยหนึ่งนงนุช  ถ้วยสองพุทธวาจา  ถ้วยสามแกล้วกล้าองอาจ  ถ้วยสี่เก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว 
ถ้วยห้าเมามัวพูดไม่กลัวผิด  ถ้วยหกมีฤทธิ์พูดผิดทุกคำ  ถ้วยเจ็ดมืดค่ำมือคลำหนทาง 
ถ้วยแปดเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  ถ้วยเก้าโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  ถ้วยสิบมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย

ถ้าได้แนวแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่ในการเลือกของตกแต่งนะครับ อย่าแต่งของให้เยอะเกินไปครับเพราะมันจะทำให้ดูรกและเปลืองพื้นที่ใช้สอย เรื่องความสะอาดของร้านก็เป็นอย่างนึงที่คนเข้าไปให้บริการจะคำนึงถึง การจัดวางพื้นที่นั่งของลูกค้าก็ไม่ควรที่จะเบียดเสีดเกินไปครับ อีกอย่างสำคัญไม่แพ้กัน เพลงครับเพลงที่จะใช้เปิดในร้านอันนี้รวมเครื่องเสียงด้วยนะถ้าSoundไม่ดีลูกค้าฟังแล้วมันจะขัดหูครับ

ปล.ยาวไปหน่อยแต่เคยช่วยเพื่อนทำร้านหน้า ม.รังสิตมาก่อน เดี๋ยวนี้ไม่มีแระไปอยู่หน้าเมืองเอกกะหลังเมืองเอกซะเยอะ

เอ่อ ขอถาม ซ่อกแซกอีกนิดนะครับ คือเรทค่าจ้างพวกเด็กเสิร์ฟอะไรประมาณนี้ มันจะประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
ผมอยากเน้นพวก น้องๆ นศน่ะครับ อยากช่วยเรื่องทุนการศึกษา :ILPหื่น! น้องน่ะครับ ถามผู้มีประสบการ์ณสักนิสนึง ผมอยากลองประมาณการเล่นๆดู ถ้าท่าน ประมาณการคร่าวๆให้เลยจะเป็นพระคุณครับ  xxspidy

ออฟไลน์ Sancho

• กดได้กด ไถได้ไถ ~!
  • เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด!!
เอ่อ ขอถาม ซ่อกแซกอีกนิดนะครับ คือเรทค่าจ้างพวกเด็กเสิร์ฟอะไรประมาณนี้ มันจะประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
ผมอยากเน้นพวก น้องๆ นศน่ะครับ อยากช่วยเรื่องทุนการศึกษา :ILPหื่น! น้องน่ะครับ ถามผู้มีประสบการ์ณสักนิสนึง ผมอยากลองประมาณการเล่นๆดู ถ้าท่าน ประมาณการคร่าวๆให้เลยจะเป็นพระคุณครับ  xxspidy

เรทค่าจ้าง ของพวกฟาสฟูดที่ นศ ชอบไปทำ ก็ประมาณ ชม ละ 25-30 บาท (หรืออาจจะเปลี่ยนแปลงไปแล้ว)
แต่ไม่น่าเกินนี้ครับ

ตีเสียว่าวันนึงผับเปิด 8 ชม. 18.00-2.00 ก็วันละ 240

สัปดาห์นึงหยุด 1 วัน หรือ ประมาณ เดือนละ 4 วัน (อาจจะหยุด 2 วันก็ได้แล้วแต่จำนวนพนักงาน กับความสมัครใจของเด็ก นศ อ่ะครับ)

ก็ ทำงานได้ 26 วัน คิดว่าเดือนนึง 30 วัน

เด็กจะมีรายได้เดือนละ 6240 หรือจะให้ กล้ม ๆ ไปที่ 6000-6500 ก็ได้ ถ้าจ้างเป็นรายเดือน

ผมว่าเรทนี้น่าจะเหมาะกับนักศึกษาที่ต้องการหาลำไพ่พิเศษนะครับ

ลองเอาตัวเลขนี้ไปคำนวนรวมกับ งบประมาณของร้าน ก็น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนขึ้น

ห่าน นาน ๆ จะมีสาระที  :yoyo-056
The only victory over love is flight