ผู้เขียนหัวข้อ: เบื่อๆ อยากๆ จบยากจริงๆ  (อ่าน 14276 ครั้ง)

ออฟไลน์ kobzapza

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
  • ชิว ชิว
Re: เบื่อๆ อยากๆ จบยากจริงๆ
« Reply #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:23:08 PM »
 ขอบคุณทุกๆการติดตามนะคับ

ห่างหายไปนาน จริงๆ  พอกลับเข้ามาก็เริ่มเจอคนเก่า ๆ ที่ยัง  :ILPหื่น!  เหมือนเดิม

สำหรับท่านใหม่ที่แอบเข้ามา ผมอยากแนะนำให้สมัครสมาชิก และ คอมเม้นกันด้วยนะคับ

ไม่จำเป็นว่าจะต้องอ่านเรื่องของผม เรื่องของนักเขียนท่านอื่นก็น่าสนใจไม่แพ้กัน

ทุกการติดตามของทุกท่าน มันเหมือนกำลังใจให้นักเขียน ถ้าไม่มีคนอ่าน ก็คงไม่มีนักเขียนแน่ๆ  :xox02

และที่สำคัญเลย เราจะได้เจอเพื่อนใหม่

เดิมทีจะใจจะเปลี่ยนแนว จะเขียนเป็นตอนสั้นๆ สัก 5 ตอน / สถานที่ 5 แห่ง กับผู้หญิง 5 คน

แต่เขียนไปเขียนมา เริ่มมันส์มือ  :Ont-hodsard

เลยกะว่าจะรวมเป็นตอนเดียวไปเลย เพราะเนื้อเรื่องมันก็รวมกันได้อยู่แล้ว  :GoFL

ไม่ได้เป็นครึ่งหนึ่งของคนที่เธอวาดไว้
ยังห่างยังไกล รู้ฉันเองคงไม่มีวัน

ออฟไลน์ ClubAcE(CA)

• CLV VIP Member
  • ไม่สาดดื่ม ก็เสียวได้
« Reply #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:49:28 PM »
งั้น ต่อยาวๆเลยครับ  :kulorpa'
ปล. ถึงพอจะปะติดปะต่อเรื่องได้ แต่ก้อยังติดตามอีกกระทู้อยู่นะครับ
อยู่บนดินสิ้นไร้ไฟรัก
เวลาผ่านนานนักรักไม่หาย
สิ้นสูญอาดูรเดียวดาย....

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
  • ชิว ชิว
« Reply #42 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 02:38:32 PM »
*-* :  ช่วงเวลาแห่งความน่าเบื่อ กำลังจะกลับเข้ามาในชีวิตผมอีกครั้ง

เพราะ ไนท์ กำลังจะกลับบ้านเธอ ที่เชียงราย ถึง 1 อาทิตย์

*-* : 6 โมงเช้าแล้ว รถผมกำลังเข้าสู่เขตจังหวัดเชียงราย

ไนท์ : พี่กบไม่แว๊ะบ้านไนท์ก่อนหรอ

กบ : ไม่อ่ะ กลัวโดนยิง 5 5 5

ไนท์ : บ้านไนท์ไม่ดุขนาดนั้นหรอก

กบ : เข้าไปแล้วจะบอกว่าพี่เป็นใครล่ะ

ไนท์ : ก็บอกไปสิ ว่าแฟน

กบ : กล้าพูดเน๊อะ

ไนท์ : งั้นตกลงแว๊ะบ้านไนท์ก่อนนะ บ่ายๆค่อยกลับ

กบ : จิงดิ ไม่โดนยิ่งแน่นะ

ไนท์ : ถ้าโดนยิง เด๋วพาไปโรงบาล

*-* : เดิมทีไนท์ ตั้งใจจะนั้งรถมาเอง ผมเลยอาสามาส่ง โดยจะส่งเธอ

ก่อนถึงบ้าน แล้วผมก็จะกลับ แต่ไนท์มาเปลียนโปรแกรมไปซะงั้น

รถผมเริ่มชะลอความเร็วลงตามที่ไนท์บอก คงเพราะใกล้จะถึงบ้านเธอ

แล้ว

ไนท์ : จอดข้างหน้านี่แหละพี่กบ (ผมทำตามคำสั่ง)

กบ : พี่กลับเลยดีกว่า เกรงใจ

ไนท์ : ไม่ต้องเลยพี่กบ ลงมา (ไนท์เปิดประตูรถลงไปก่อน)

*-* : ถึงแม้จะเคยผ่านเรื่องแบบนี้มาบ้าง แต่มันก็ไม่ได้ช่วยให้ผม หมดไป

อาจอาการประม่าได้เลย ผมเดินตามไนท์เข้าไปยังตึกแถว ริมถนนใน

ตลาดแห่งหนึ่งใน เชียงราย บ้านเธอขายอุปกรณ์ทางการเกษตร

“ สวัสดีคะพ่อ แม่” (จริงๆเธอพูดคำเมือง) เธอไหว้ทั้งสองคนเสร็จก็

แนะนำผม กับพ่อแม่ของเธอ

“ นี่พี่ กบ ค่ะ “   (ผมยกมือไหว้ท่านทั้งสอง ซึ่งทั้งคู่ก็รับไหว้ผมคืน)

พ่อ : นั่งก่อนมาเหนื่อย ๆ

*-* : ผมนั้งลงที่เก้าอี้ตามที่พ่อเธอบอก สายตา กับรอยยิ้มของทั้งสอง

ช่วยให้ผมเริ่มรู้สึกดีขึ้นบ้าง

ไนท์ : พี่กบรอแป๊ปนะคะ ไนท์เอาของไปเก็บก่อน

กบ : คับ

*-* : ไนท์เดินเอาของเข้าไปเก็บ น้ำเย็นๆถูกยกมาให้ผมโดยแม่ของเธอ

ก่อนที่แม่ จะไปขายของให้ลูกค้าต่อ โดยทิ้งให้ผมนั่งอยู่ตรงนั้นคนเดียว

มองดูจากภายนอกของครอบครัวไนท์ ก็ไม่ได้ลำบากอะไร เพราะมีกิจการ

ของครอบครัว

ไนท์ : มาแล้ว เป็นยังไงพี่กบ นั่งเงียบ

กบ : ดู พ่อกับแม่ไนท์ขายของ

ไนท์ : เหม็นหน่อยนะพี่ (กลิ่นยา ปุ๋ย อาหารสัตว์)

กบ : ไม่เป็นไร ชอบ

ไนท์ : กลับเย็นๆนะพี่กบ เด๋วไนท์พาไปเที่ยว

กบ : ไม่กลับได้เปล่า ขอนอนสักคืน

ไนท์ : ได้สิ เด๋วบอกแม่ให้

กบ : ล้อเล่น

ไนท์ : ไนท์ไม่เล่นด้วยนะ เด๋วไนท์มานะ ไปบอกแม่ก่อน

กบ : บอกเรื่องไร พี่พูดเล่น

ไนท์ : นั่งเล่นกันสักพักนะพี่กบ เด่วค่อยออกไป

*-* : ผมนั่งดูอะไรไปเรื่อยเปื่อย ไนท์ เดินคุยเล่นกับพ่อแม่เธอ เพราะ

ทั้งสองคน คงไม่มีเวลามานั่งคุยแน่ ผมแอบหยิบโทรศัพท์ขึ้นมาถ่ายรู้เธอ

ไว้ตอนที่เผลอ รอยยิ้ม กับเสียงหัวเราะที่มีอยู่บนใบหน้าของเธอ คงไม่

ต้องบรรยายอะไรมากมาย ว่าช่วงเวลานี้ เธอมีความสุขมากแต่ไหน

ไนท์ : พร้อมหรือยังคะ

กบ : พร้อมอาราย

ไนท์ : ก็ไนท์จะพาไปเที่ยว

กบ : เค

*-* : ผมออกจากบ้านไนท์ ก็ 10 โมงกว่าๆแล้ว แสงแดดกำลังเริ่มมา

แต่ก็ยังไม่ร้อนมากเท่าไหร่ ซึ่งถ้าเที่ยงไปแล้วก็คงไม่แน่ เพราะช่วงนั้น

เป็นเวลาของเดือนเมษา และอีกไม่กี่วันก็จะถึงสงกรานต์

ไนท์ : ไปวัดได้ไหมพี่กบ

กบ : อ้าว! เห็นพี่เป็นผีหรือไง ถึงเข้าวัดไม่ได้

ไนท์ : คิ คิ

กบ : จะไปวัดไหนล่ะ

ไนท์ : วัดร่องขุ่น

กบ : อ๋อ วัดของอาจาย์เฉลิมชัย

ไนท์ : จ้า เคยมาหรอ

กบ : เคย แต่นานแล้ว

*-* : วันนั้นหลังจากกลับจากวัดร่องขุ่น ก็ไปต่อกันที่ไร่บุญรอด โดยไม่

ลืมที่จะแวะหาอะไรกินกันก่อนเข้าบ้าน  ความสุขที่ไม่เคยจางหาย ผมส่ง

ไนท์ที่บ้านของเธอเสร็จ ก็ร่ำลาพ่อแม่เธอ เพื่อที่จะกลับเชียงใหม่ เพราะ

ต้องเดินทางอีก 2 ชั่วโมง กว่าจะถึงก็น่าจะเย็นแล้ว

*-*  : แสงแดดของเดือนเมษา ไม่มีทีท่าว่ามันจะหมดไปได้ง่ายๆ ถึงแม้ว่า

ตอนนี้ จะเป็นเวลา หก โมง เข้าไปแล้ว รถผมเข้าเขต เชียงใหม่ ซึ่งอีกไม่

นานผมก็จะกลับถึงห้อง (เสียงโทรศัพท์ผมดังขึ้น ไนท์โทรมา)

กบ : จ๊ะ ที่รัก

ไนท์ : ถึงไหนแล้วพี่กบ

กบ : สันทรายแล้ว

ไนท์ : จะถึงแล้วนี่ ขับรถไว้จัง

กบ : ไนท์ล่ะ ทำอาราย

ไนท์ : นั่งเล่น

กบ : ไม่ช่วยแม่ขายของ

ไนท์ : ปิดร้านแล้ว

กบ : แล้วพ่อกับแม่ว่ายังไงบ้าง

ไนท์ : ไม่ว่าอะไรนี่ ถามว่าอยู่กี่วัน

กบ : ไม่ เรื่องพี่

ไนท์ : อ๋อ แกถามว่าทำไมพี่รีบกลับ

กบ : แค่นี้นะ

ไนท์ : แล้วทำไมไม่อยู่คุยเองล่ะ ชวนค้างก็ไม่ยอม

กบ : เหอะๆ แล้วตกลงไหนท์กลับวันไหน

ไนท์ : ดูก่อนพี่กบ แม่อยากให้อยู่ถึงสงกรานต์เลย

กบ : กรรม! พี่ก็อดเที่ยวสงกรานต์กับไนท์ดิ

ไนท์ : ยังไม่ได้ตัดสินใจ ไว้ค่อยบอกอีกที

กบ : จ้า

ไนท์ : แล้วกลับห้องเลยหรือเปล่า

กบ : ก็กลับเลย ทำไมหรอ

ไนท์ : เปล่า ถ้าถึงห้อง โทรบอกไนท์ด้วยนะ

กบ : คับๆ

*-* : ผมกลับถึงห้องด้วยความอ่อนล้า เพราะวันนี้ทั้งวัน อยู่แต่บนรถ

ถ้าได้ไปนอนนวดสักหน่อยก็คงจะดี ว่าแล้วก็ไม่รอช้า อาบน้ำก่อนดีกว่า (เสียงโทรศัพท์ดังเข้ามา)

กบ : ว่า...

อั๋น : อยู่ไหนท่าน

กบ : อยู่ห้อง

อั๋น : ว่างหรือเปล่า

กบ : ก็ว่างนะ มีอาราย

อั๋น : กินเบียร์ไหม

กบ : เหอะๆ นึกยังไง ร้อยวันพันปี

อั๋น : ไม่ยังไง พอดีว่าง

กบ : แล้วไปกันกี่คน

อั๋น : ตอนนี้ 2 กับแฟน

กบ : มารับได้ไหมล่ะ ขี้เกียจขับรถ

อั๋น : งั้นเด๋วออกไปรับเลย

กบ : เฮ้ย! เด๋วเสร็จธุระก่อน จะโทรไปบอก อย่าเพิ่งมา

อั๋น : ได้

*-* : ( มารมาผจญซะงั้น ) อั๋น เป็นลูกพี่ลูกน้องของภรรยาคนเก่าของผม

ถึงแม้ผมจะเลิกกันไปแล้ว แต่ อั๋น ก็ยังติดต่อผมมาตลอด เพราะยังนับถือ

กันเหมือนเดิม  ผมใช้เวลาไม่นานเท่าไหร่นัก ก็ทำธุรส่วนตัวเสร็จ เสื้อผ้า

ทรงผม อยู่ในสภาพเตรียมพร้อม ผมยืนสำรวจตัวเองอีกครั้งที่หน้ากระจก

ก่อนจะหยิบโทรศัพท์ ขึ้นมาหาอั๋น

อั๋น : ว่า

กบ : ไม่ต้องมาแล้ว เด๋วออกไปเอง อยู่ร้านไหนล่ะ

อั๋น : ได้ (อั๋นบอกเส้นทางกับชื่อร้านให้ผม)

กบ : เออ ว่าแต่ถ้ากินเสร็จ มาส่งที่ห้องได้เปล่า

อั๋น : อ่าว แล้วมายังไง

กบ : เด๋วหารถไปเอง วันนี้ขับรถไม่ไหวจริงๆ

อั๋น  : ได้

กบ : เด๋วเจอกัน

*-* : วางสายเสร็จผมก็เดินออกจากห้อง โดยไม่ลืมที่จะหยิบเศษกระดาษ

แผ่นเล็ก ที่ว่างอยู่หน้ากระจก จากคอนโดที่ผมพัก มาถึงปากซอย ทำเอาที่

ล้าอยู่แล้ว ก็ล้าเข้าไปอีก  (รถสามล้อ เลี้ยวเข้ามาจอดตรงที่ผมยืน)

กบ : พี่ ไปตามที่อยู่ตรงนี้ได้ไหม (ผมยื่นเสษกระดาษให้แกดู)

สามล้อ : 120

กบ : มันไกลหรือลุง

สามล้อ : ทางมันวกวน

กบ : 100 ได้เปล่า ช่วยกันลุง

สามล้อม : ขึ้นมา

*-* : ผมโดดขึ้นรถทันที หลายคนที่อ่านคงนึกว่าผมคงออกไปกินเหล้ากับ

อั๋น ซึ่งหาเป็นเช่นนั้น เพราะที่อยู่ในเศษกระดาษที่ผมให้สามล้อไป มันคือ

ร้านที่ผมจะไป “นวด”  ผมเจอร้านนี้จากโฆษณาในอินเตอร์เน็ต คิดไว้อยู่

นานแล้วว่าถ้ าหากมีเวลาจะแวะมาใช้บริการดูสักครั้ง แต่ก็ไม่มีโอกาส

ที่สำคัญเลยคือ เส้นทางที่จะไป ผมไม่รู้จักเอาเสียจริงๆ ถึงจะอยู่เชียงใหม่

มานาน แต่ผมก็ไม่ได้อยู่ในเมือง เพิ่งจะมาปีนี้แหละ ที่มาอยู่เป็นเรื่องเป็น

ราว เพราะเหตุนี้เอง ผมเลยตัดสินใจที่จะเลือกนั่งสามล้อแทนการเอารถมา

เอง สามล้อมแล่นต่อไปเรื่อยๆ จนมาถึงบริเวรแถวๆ เจดีย์ขาว แล้วเลี้ยว

เข้าไปยังถนนอีกสายที่ตัดกัน จนรถเริ่มจะชะลอความเร็วและมาหยุดตรง

ร้านข้าวต้ม (เวรกรรม ร้านข้าวต้มโต้รุ่ง ลุงศร ผมมากินประจำ)

สามล้อ : อยู่แถวนี้แหละ

กบ : ใช่หรอลุง นี่มันร้านข้าวต้มนะ

สามล้อ : แล้วที่มามันร้านอะไร

กบ : มันเป็นร้านนวด

สามล้อ : ร้านโน้นใช่หรือเปล่า (ผมมองไปตามมือที่แกชี้ ก็ไปเจอกับบ้านหลังหนึ่ง)

กบ : ใช่หรอลุง

สามล้อม : ใช่ เข้าไปดูสิ

*-* : ผมเดินไปหยุดตรงหน้าบ้าน ซึ่งมีรั้วกั้นอยู่ ก่อนที่จะมองลอดประตู

ไป ก็เจอป้ายร้านติดอยู่ (เวร ทำไมมันลึกลับขนาดนี้ด้วยวะ ผมคิดในใจ)

ผมเดินกลับมาที่รถ เพื่อจ่ายค่าโดยสาร

กบ : ลุง มีเบอร์โทรไหม

สามล้อ : ทำไม

กบ : เด๋วผมนวดเสร็จ จะได้โทรให้ลุงมารับ

สามล้อ : รถเยอะแยะ เดินไปตรงหัวมุม (พูดจบแกก็ไปเลย)

*-* : เวรแล้วไง ผมเดินไปที่ร้านนวดอีกครั้ง ก่อนที่จะดันประตูรั้วเข้า

ไป แสงไฟจากในบ้านส่องออกมายังบริเวณที่ผมยืนอยู่  ตอนนั้นยังสอง

จิตสองใจอยู่เหมือนกัน เพราะกลัวจะไม่ใช่ ถ้าเข้าผิด กลัวเจ้าของบ้านจะ

หาว่าผมเป็นขโมย แต่ในเมื่อมาถึงขั้นนี้แล้วก็ต้องลุยต่อไป  มาเดินต่อไป

มาหยุดที่ตรงหน้าประตูบ้าน ซึ่งมองเข้าไปก็เจอกับผู้หญิงสาววัยรุ่น

หน้าตาดีนั่งอยู่หน้าจอคอม 1 คน เธอหันมามองผม

กบ : เออ ๆ ใช่ร้านนวดหรือเปล่าคับ

* : ใช่ค่ะ (พูดจบก็เดินมาเปิดประตูให้ผม)

กบ : เหอะๆ ลึกลับจัง (เธอยิ้มให้ผม)

* : นั่งก่อนค่ะ (เธอพาผมมานั่งที่โซฟารับแขก) จะนวดคอสไหนดีคะ

กบ : มีนวดยังไงบ้างคับ ขอดูหน่อย

*-* : เธอเดินไปหยิบ ใบตารางคอสในการนวดต่างๆ รวมถึงค่าเสียหาย มา

ให้ผมดู ต้องขอบอกว่าผมยังใหม่กับเส้นทางสายนี้ เป็นครั้งแรกเลยก็ว่าได้

อาศัยหาขอมูลในอินเตอร์เน็ตเอา ถึงตัดสินใจมา

* : ดูเด็กก่อนไหมคะ ค่อยเลือกคอส

*-* : เธอหายเข้าไปหลังบ้าน ก่อนที่เธอจะเดินออกมาพร้อมกับน้องๆอีกเกือบๆ 10 คน

* : เลือกตามสบายเลยนะคะ

*-* : ผมเริ่มนั่งสำรวจน้องๆแต่ละคนด้วยสายตา คงเน้นรายละเอียดอะไรมากไม่ค่อยได้ อาศัยประสบการณ์ คำนวจากคนแรกไปจนถึงคน

สุดท้าย ใช้เวลาประมาณ 10 นาที ก็ตัดสินใจเลือกน้องนาง ชุดแดง มาเป็น

คน นวดให้ผม ด้วยรูปร่างกำลังพอดี  ผิวขาวตามแบบฉบับชาวเหนือ ที่

สำคัญเธอจะมองตาผมตอบทุกครั้งที่ผมจ้องเธอ  ซึ่งแสดงว่าเธอพร้อมที่

จะช่วยให้ผมผ่อนคลายจากการเมื่อยล้าในค่ำคืนนี้ ด้วยความเต็มใจ

กบ :  เอาน้องชุดแดงก็แล้วกันคับ

* : แล้วเอาคอสไหนดีคะ

กบ : เอาคอสนี้  (เป็นคอส Full Option 1:30 ชม.)

*-* : ผมจ่ายเงินให้น้องไป ก่อนที่น้องชุดแดงที่ผมเลือกจะเดินนำผมไปยัง

ห้องที่ใช้สำหรับนวด เราเดินขึ้นไปยังชั้นที่สอง ของตัวบ้าน ซึ่งมีห้องแบ่ง

ย่อยออกเป็นอีกหลายห้อง  เรามาหยุดตรงหน้าห้อง (พร้อมกับประตูที่ถูกเปิดออก)

:เหลา!
ไม่ได้เป็นครึ่งหนึ่งของคนที่เธอวาดไว้
ยังห่างยังไกล รู้ฉันเองคงไม่มีวัน

ออฟไลน์ 10bath

• มือใหม่รอเสียวอยู่กับบ้าน
  • *
« Reply #43 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 04:09:32 PM »
ไม่นึกว่าจะได้กลับมาอ่าน เรื่องของ คุณ กบ เรื่องใหม่ ขนาดเรื่องเก่านี่ติดงอแงมเลย แต่ก่อนอ่านแบบไม่ได้หลับได้นอนเลย

กว่าจะอ่านจบได้ เรื่องนี้ขอจัหนักเลยนะคับ ยาว ๆด้วย ยิ่งดี รอติดตามและเปนกำลังใจให้นะคับ

ปล. เรื่องเก่านี่ทำเอาขนลุกเลยคับ โดยตอนที่ไปบนที่เชียงใหม่

• ชิว ชิว
« Reply #44 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:56:05 PM »
*-* :  หลายๆครั้งที่เราได้ยินได้ฟังเกี่ยวกับเส้นทางสายนี้ ไม่ว่าจะเป็นไป

ในทิศทางได้ ถึงยังไงมันก็ไม่เหมือนกับการที่เราได้เข้าไปสัมผัสมันเอง

บรรยากาศรอบๆตัวผมเริ่มผ่อนคลายลงไปบ้าง ผมเดินตามน้องนางชุด

แดงเข้าไปในห้อง  ทุกอย่างยังคงดำเนินไปตามวิถีทางของมัน  จะดีหรือ

ร้าย จะสมหวังหรือผิดหวัง  มันเป็นไปได้ทั้งนั้น แต่แต่สำคัญที่สุดคือเผื่อ

ใจไว้ และทำตอนนี้ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง (ผมได้ยินประการณ์เรื่องหล่น

มาบ่อยกับการมาเที่ยวอย่างนี้)

น้องชุดแดง :  "พี่เปลี่ยนเสื้อผ้าเลยค่ะ จะได้อาบน้ำ"

*-* : น้องนางชุดแดงบอกให้ผมเปลี่ยนเสื้อผ้า ซึ่งเธอล่วงหน้าไปก่อนผมแล้ว

ที่ผมช้าไม่ใช่เพราะอะไร  แต่ยังงงๆ

ห้องที่ถูกจัดวางอย่างลงตัว ภายในมีห้องน้ำเรียบร้อย เตียงนอนที่นอนได้

สองคน ถูกปูด้วยผ้าปูเรียบร้อยแล้ว โดยอาศัยแสงไฟสีเหลืองอ่อนจาก

หลอดไฟส่องทาง ซึ่งเพียงพอที่ทำให้ผมสามารถเห็นสิ่งต่างๆรอบตัวได้

อย่างชัดเจน  น้องนางชุดแดงเดินนำผมเข้าไปในห้องน้ำ  โดยที่ผมเดิน

ตามไปอย่างห่างๆ 

กบ :  "เออ ปิดไฟได้ไหมคับ รู้สึกว่ามันจะสว่างไปหน่อย" เขินนนนนน

น้องชุดแดง :  "ได้คะ งั้นปิดไฟในห้องน้ำแล้วกัน แต่เปิดประตูห้องน้ำไว้

จะได้ไม่มืดจนเกินไป"

กบ : " OK คับ กำลังดีเลย "

*-* :  ทุกอย่างเข้าที่เข้าทางมากขึ้น น้องมาอาบน้ำให้ผม ถึงแม้ผมรู้สึก

เก้งก้างตัวเองไปบ้าง คงเพราะผมค่อนข้างจะสูงกว่าน้องอยู่มาก แต่

มันก็ไม่ใช่อุปสรรคอะไรนัก ระหว่างที่เราอาบน้ำกัน เรื่องราวต่างๆใน

ชีวิตของน้องถูกถ่ายทอดออกมา ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตามแต่ ต้อง

ยอมรับว่า ผมทึ่งในตัวของน้องเค้า ด้วยวัยขนาดนี้ ถึงแม้มันอาจจะดูไม่ดี

หรือเป็นสิ่งที่ผิดในสายตาใครก็ตาม แต่สำหรับผมมันไม่ใช่อย่างนั้น

และเชื่อว่าวันหนึ่งถ้าทุกอย่างลงตัว น้องคนนั้นก็คงจะเดินออกมาจาก

เส้นทางที่เป็นอยู่นะตอนนี้ 

*-* : เวลายังคงเดินต่อไป ไม่ต่างอะไรกับชีวิตของผมในขณะนี้  หลังจาก

อาบน้ำเสร็จ ผมก็ขึ้นนอนบนเตียงให้น้องนวด

ความสำคัญนะตอนนั้น หลายๆคนคงอยากรู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป  ผมเอง

ก็คาดหวังอยู่เหมือนกับที่หลายๆคนคิด  แต่เมื่อมาถึงตรงนี้แล้ว

ต้องยอมรับตรงๆเลยว่า  ผมไม่ได้คิดอะไรอีก ทุกอย่างมันลงตัวของมัน

เอง  มันดีมากๆ ดีกว่าที่ผมคิด  และทุกสิ่งที่มันเป็นแบบนี้ได้ น่าจะมา

จากการที่เราสุภาพกับน้องเค้า ให้เกียรติ เคราพในสิทธิซึ่งกัน ผลที่ได้มัน

จึงลงเอยด้วยดีจริงๆ

*-*  :     เวลาหมดลงแล้ว  ผมเดินลงมาด้านล่างกับน้องชุดแดง ก่อนที่

จะทริปให้น้องไป อย่างน้อยก็เป็นการแสดงน้ำใจที่เธอดีกับผม

ผมได้อะไรมากมายสำหรับประสบการณ์สายนี้  ที่สำคัญเลยผมได้เรียนรู้

ชีวิตของผู้หญิงคนหนึ่ง เพิ่มอีก 1 คน

กบ :   "เออ แถวนี้มี รถรับจ้างมีหรือเปล่าคับ

น้องชุดแดง : พี่มายังไงล่ะ

กบ : นั่งสามล้อมา

น้องชุดแดง : พี่พักที่ไหนคะ

กบ :อ๋อ พอดีพี่นัดเพื่อนไปกินเหล้าต่อ

น้องชุดแดง : ไกลหรือเปล่า (ผมบอกถึงสถานที่ๆจะไป)

งั้นพี่รอแปป เด๋วหนูไปส่งให้

กบ : ขอบคุณคับ

สรุปว่า คืนนั้น น้องชุดแดง แว๊น มอเตอร์ไซน์ไปส่งผม ไม่คิด

เหมือนกันนะคับว่าจะโชคดีขนาดนี้  เพราะคิดไว้แต่แรกว่า ถ้าหารถไม่ได้

ก็จะโทรเรียกให้อั๋นให้มารับ

*-* :  ผมนั่งซ้อนท้ายเธอ ระหว่างทางก็พูดคุยกันไป  ผ่านร้านเหล้าแถว

เจเจ  เธอก็บอกว่าแถวนี้คนเยอะ (ผมลืมบอกไปว่าผมโกหกเธอว่าเพิ่งมา

จากกรุงเทพฯ ยังไม่รู้จักที่ไหน ) ร้านไปนเป็นยังไงเธอบรรยาให้ผมฟัง

หมด

น้องชุดแดง : ร้านนี้เหมาะกับพี่ (เธอชี้ร้านหนึ่ง ที่ขับรถผ่านให้ผมดู)

กบ :  "เหมาะยังไง เห็นมีแต่เด็กๆ

น้องชุดแดง : ผู้ใหญ่ก็มากันเยอะ PG ที่นี่เค้าคัด หน้าตาดีๆทั้งนั้น

กบ : เค้าคงไม่มาชอบคนแก่หรอก พวกเด็กๆ หนุ่มๆเยอะจะตายไป

น้องชุดแดง : พี่ยังไม่แก่หรอก อีกอย่างนะ เค้าชอบพวกผู้ใหญ่กัน พวก

เด็กๆไม่ค่อยมีเงิน คิคิ"

กบ : เค้าคิดแบบนี้หรอ

น้องชุดแดง : จะถึงแล้วนะพี่ เลยไฟแดงนี้ก็ถึงแล้ว" (เธอบอกผมขณะรถติดไฟแดง

กบ : เออ แล้วน้องชื่ออะไรคับ"

น้องชุดแดง : สายป่านค่ะ

กบ : ถ้าเสร็จงานเร็ว พอมีเวลาเหลือ พี่จะแวะมาหาก่อนกลับอีกทีนะ"

(ก่อนหน้าผมโกหกเธอว่ามาดูงานที่เชียงใหม่ )

น้องชุดแดง : ค่ะ หนูเข้างาน 5 โมงเย็นนะ ทำแบบพาสไทม์"

กบ : ok คับ" (เรามาถึงยังจุดหมายแล้ว สายป่านขับรถไปจอดยังหลังร้านให้ผมลง )

สายป่าน : หนูกลับก่อนนะ"

กบ : ขอบคุณมากคับ ขับรถดีๆล่ะ

*-*  : ประโยคสุดท้ายของผม กับรอยยิ้มของเธอที่ตอบกลับมา มันรู้สึกดีกับผมจริงๆ

รวมเวลาทั้งหมดน่าจะสัก 2 ชั่วโมงกว่า ที่ผมอยู่กับ สายป่าน มันเป็นประสบการณ์ใหม่

ที่คุ้มค่า เส้นทางสายนี้คงไม่หยุดง่ายๆสำหรับผมมันยังมีอะไรอีกหลายๆอย่างให้ค้นหา

และเดินต่อไป วันนี้ไม่มีคำว่าหล่น หรือทอน สำหรับผม เพราะสิ่งที่ได้มามันเหนือกว่า

การคาดหมายจริงๆ ไม่มีใครสมหวังได้ตลอด และก็ไม่มีใครที่จะผิดหวังตลอด

ต่างกรรมต่างวาระ ยังใช้ได้ดีเสมอ  อยู่ที่โชควาสนาใคร  แต่เราอย่างน้อยเราก็เลือกได้

พยายามมองคนที่เค้ายิ้ม หรือส่งสายตามาให้คุณ 80% ไม่หล่น

*-* : ผมหยิบโทรศัพท์ขึ้นมา กะว่าจะโทรเรียก อั๋น ให้ออกมารับ เพราะ

คนในร้านค่อนข้างแน่น แต่แล้วก็ต้องตกใจ เพราะมี Miss Call ไนท์

อยู่หลายสาย และยังไม่รวมข้อความใน Line อีกมากมาย :onoinyong

ออฟไลน์ PJS...

• Most Value Player
  • รับนวดแผนไทย
« Reply #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 01:28:19 AM »
กรี๊ดดดด...งานเข้า :dookdik15:

ออฟไลน์ gengy

• หัดดมก้น โคโยตี้หน้าบาร์
  • **
« Reply #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 07:21:21 AM »
ท่านกบเขาพริ้วอยู่แล้ว  :dookdik26:

ออฟไลน์ Kyotosanify

• **
  • ความจริงใจคือจุดเริ่มต้นของความเจ็บปวด
« Reply #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 05:48:41 PM »
ถามอะไรหน่อยได้ไหมครับ

-เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นนานหรือยังครับ
-ตอนนี้เรื่องจบแล้วใช่ไหม
-ยังติดต่อกับไนท์อยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ 88z

• *
« Reply #48 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 03:08:54 PM »
เรื่องนี้แฮปปี้จังเลยก๊าบ..... ว่าแต่ซีนดราม่าอยู่หนายยยยย

ออฟไลน์ zealotry

• *
« Reply #49 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 02:18:49 PM »
เขียนได้สนุกมากครับ
ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆ ครับ

• ชิว ชิว
« Reply #50 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 03:14:41 PM »
ถามอะไรหน่อยได้ไหมครับ

-เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นนานหรือยังครับ
-ยังติดต่อกับไนท์อยู่หรือเปล่าครับ

เกือบๆ 2 ปีแล้วคับ

เรื่องยังไม่จบคับ เพิ่งเริ่มเขียน

อยากให้รออ่านต่อดูคับ

ต้องขอบคุณสำหรับการติดตามนะคับ แต่ก่อนอื่นต้องขอออกตัวไว้ก่อน ว่า

เนื้อเรื่อง หรือสถาน ที่เป็นเรื่องจริง แต่ชื่อของตัวละครที่ผมเอาลง มันเป็นนามสมมุติเท่านั้น

เพราะกลัวมันจะหลุดออกไป เพราะตัวละครเหล่านี้ มีตัวตนจริง ส่วนหนึ่งที่ต้องใช้นามสมมุติ

เพราะเกิดกับเรื่องเก่าที่ผมเขียนไว้ในบอร์ดแห่งนี้ มันหลุดชื่อ น้องคนหนึ่งในบอร์ดออกมา

มีเพื่อนๆ เม้มกันเข้ามามาก จนคนดูแลบอร์ดต้องลบทิ้งไป มันมีที่มาที่ไปอย่างนี้เอง

และที่สำคัญ ผมไม่อยากให้ไปจิตนาการไปเองมากมาย จนตัวคนอ่านเองจะไม่มี

ความสุข  ผมเขียนมาให้อ่าน เพื่อถ่ายทอดประสบการณ์ ที่ผมเคยผ่านมาเท่านั้น

:kulorpa'

• ชิว ชิว
« Reply #51 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 03:16:58 PM »
*-* :  ผมเดินเลี่ยงออกมายังบริเวรที่มีคนไม่ค่อยพลุกพลานเท่าไหร่นัก

ก่อนที่จะโทรศัพท์กลับไปหา ไนท์

ไนท์ : ทำอารายอยู่คะ ไม่ยอมรับสาย

กบ : อ๋อ พอดีนอน นวดอยู่ ปวดหลังมาก

ไนท์ : นวดที่ไหน

กบ : แถวคอนโดแหละ ขับรถผ่านเลยลองแวะถามดู

ไนท์ : แล้วนี่ถึงห้องหรือยัง

กบ : กำลังจะถึง หาอารายกินก่อน เด๋วถ้ากลับถึงห้องจะจะโทรไป

ไนท์ : ขับรถดีๆนะพี่กบ ไนท์ก็นึกว่าเป็นอะไร โทรไปไม่รับ

กบ : ขอโทษที

ไนท์ : ถึงแล้ว ทอ บอกด้วยละกัน

*-* : สำหรับผมแล้ว มันคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตอะไรมากมายนัก

ผมโทรเข้าไปเรียก อั๋น ให้ออกมารับผม

อั๋น : ไปไหนมาท่าน รอตั้งนาน

กบ : ไปนวดมา ปวดหลังมาหลายวันแล้ว พอดีวันนี้ไปเชียงรายมาด้วย

เลยหนักกว่าเก่า

อั๋น : กินเบียร์หรือกินเหล้าล่ะ (บนโต๊ะกินเบียร์กันอยู่)

กบ : เบียร์ก็ได้

*-* : ค่ำคืนแห่งความสุขยังคงดำเนินต่อไป อั๋นกับผมนั่งคุยเรื่อง

สับเพเหระกันต่อ จนเบียร์หมดไปหลายขวดแล้วเหมือนกัน

(โทรศัพท์ผมก็เข้ามา ไนท์นั่นเอง) ผมลืมไปสนิทเลยว่าจะโทรหาเธอ

เวลาตอนนั้นน่าจะ 5 ทุ่มแล้ว ผมยังลังเลที่จะรับอยู่ จนสายวางไปแล้ว

อั๋น : ไปรับข้างนอกร้านดิ

กบ : ไม่เป็นไร กินต่อเถอะ

*-* : ผมพูดยังไม่ทันจบ Line ก็เข้ามา  ผมตัดสินใจเปิดเข้าไปอ่าน

ไนท์ : ฝันดีนะคะ พรุ่งนี้ตื่นแล้วโทรหาด้วย

*-* : เธอคงรู้แล้ว ว่าผมเปิดอ่าน ผมเริ่มลังเล ว่าจะโทรกลับเลย หรือจะ

โทรพรุ่งนี้เช้า

อั๋น : ไปโทรข้างนอกดิ ไป เด๋วออกไปเป็นเพื่อน ปวดฉี่พอดี

*-* : ผมลุกเดินตามอั๋นออกมาตรงที่จอดรถ ก่อนอั๋นจะส่งกุญแจรถให้ผม

อั๋น : ไปคุยในรถ เด๋วมา

กบ : จัยมาก (ผมเข้าไปในรถก่อนที่จะกดโทรศัพท์ออกไปหาไนท์)

ไนท์ : ค่ะพี่กบ

กบ : ยังไม่นอนอีกหรอ

ไนท์ : นอนไม่หลับ สงสัยแปลกที่ พี่กบล่ะ

กบ : เผลอหลับไปหน่อยแล้ว ลุกมาเข้าห้องน้ำพอดี

ไนท์ : ก็เห็นว่าพี่กบจะโทรมา

กบ : ขอโทษที เผลอหลับจริงๆ

ไนท์ : ไม่เป็นไรจ้า งั้นพี่กบนอนต่อเถอะ พรุ่งนี้ตื่นแล้วโทรมาด้วย

กบ : OK ฝันดีนะ

ไนท์ : ฝันดีค่ะ

*-* : ผมเข้าใจดีว่าการ รอ ใครสักคน มันทรมานขนาดไหน โชคดีที่ผมตัด

สินใจโทรกลับไป  (ผมออกจากรถมายื่นรออั๋น)

อั๋น : เรียบร้อยแล้ว

กบ : อืม (อั๋นส่งบุหรี่ให้ผม)

อั๋น :  เป็นอะไรมาหรือเปล่า ดูเซ็งๆ

กบ : สงสันเหนื่อย วันนี้ขับรถทั้งวัน

อั๋น : แล้วไปทำไมเชียงราย

กบ : ไปเรื่องงาน เข้าไปในร้านดีกว่า

*-* : คืนนั้นเราแยกย้ายกันก็เกือบๆตี 2 แล้ว อั๋นขับรถไปส่งผมที่คอนโด

ผมอาบน้ำอีกครั้ง เพราะรู้สึกว่า Oil ที่ใช้นวดเมื่อหัวค่ำ ยังติดตัวอยู่

*-* : 3 วันแล้ว ที่ผมไม่ได้เจอหน้าไนท์ แต่ก็ไม่ใช้ปัญหาอะไร ผมกับไนท์

ยังติดต่อกันตามปกติ ทั้งโทร หรือ โซเชียมีเดีย ที่ใช้กัน และตอนนี้ก็เช่น

กัน

ไนท์ : เลิกงานหรือยังคะ

กบ : ยังจ๊ะ

ไนท์ : ขยันจัง ทีเวลาไนท์อยู่ ไม่เห็นเป็นแบบนี้

กบ : อ้าว! ก็ไม่รู้จะทำอะไรนี่ ถ้าไนท์อยู่ก็ว่าไปอย่าง

ไนท์ : อาทิตย์หน้าก็หยุดยาวแล้ว

กบ : จ๊ะ แล้วไนท์กลับวันไหน

ไนท์ : อยากให้กลับแล้วหรอ

กบ : อยากดิ จะได้เที่ยวสงกรานต์ด้วยกัน

ไนท์ : สงกรานต์ พี่กบก็มาบ้านไนท์ดิ 

กบ : หงะ ไม่ดีมั้ง

ไนท์ : ไม่ดียังไง หรือไม่อยากมา

กบ : อยากไป แต่กลัว พ่อแม่ไนท์ว่า

ไนท์ : จะไปว่าพี่กบเรื่องอาราย คิดมาก

กบ : เหอะๆ งั้นเด๋ว ค่อยว่ากันอีกที

*-* : ว่างสายเสร็จ ผมก็เก็บข้าวเก็บของ เตรียมเลิกงาน ประตู office ถูก

ปิดลง ผมเดินขึ้น ลิฟท์ ไปบนห้อง 6 โมงเย็นแล้ว ความเงียบเข้ามา

ปกคลุม ถึงแม้เสียงเพลงจากเครื่องเสียงที่เปิดไว้ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรผมเลย

คิดไปคิดมา ว่าแล้วก็ออกไปหาอะไรทำดีกว่า

*-* : ผมขับรถไปเรื่อยๆ แบบไม่มีจุดหมาย มันไม่ต่างอะไรกับช่วงชีวิต

หนึ่ง  ที่ผมใช้ชีวิตหลังเลยกับแฟน  คือทำงาน  เลิกงาน  เย็นก็ออกเที่ยว

ใช้เวลาอยู่กับ พี่ น้อง เพื่อนฝูง ซะเป็นเป็นส่วนใหญ่ รถผมเริ่มออกมา

นอกตัวเมืองแล้ว ถ้าพ้นตรงนี้ไป ก็เตรียมเข้าป่าได้  ผมจอดรถริมถนน

ข้างทาง ก่อนที่จะหยิบโทรศัพท์ขึ้นมา (โทรหา อั๋นดีกว่า)

อั๋น : มีอะไรให้รับใช้ท่าน

กบ : ว่างเปล่าอั๋น

อั๋น : ถ้าจะไม่ว่าง มีอะไรหรือเปล่า

กบ : กรรม! จะช่วนมากินเหล้า

อั๋น : ไว้วันหน้าก็แล้วกัน

*-* : ผมวางสายจากอั๋นด้วยความผิดหวัง ก่อนที่จะเลี้ยวรถกลับมาตาม

เส้นทางเดิมอีกครั้ง จนมาถึงแยกแม่โจ้ ผมเลี้ยวรถเข้าเส้นทางสันทรายเก่า

เส้นทางที่มีอดีตมากมายสำหรับผม ผมมองดูตึกแถวข้างทางที่ผมเคยอยู่

คิดแล้วก็ไม่อยากเชื่อจริงๆ ว่าครั้งหนึ่งผมจะได้มาอยู่แถวนี้ ผมขับรถ

ต่อไป จนเริ่มพ้นเขต มหาลัย ถนนเริ่มเล็กลงอีกครั้ง กับจุดหมายที่ยังไม่มี

ก่อนตัดสินใจหยุดรถอีกครั้ง เมื่อเจอกับอะไรบางอย่าง

*-* : “ ร้านเหล้าตอง “ คนทางภาคเหนือคงจะไม่มีใครที่ไม่รู้จัก ร้านเหล้า

ตอง  ลักษณะมันก็เหมือนร้านขายยาดอง ที่อยู่ตามข้างทางทั่วๆไป โดยเรา

สามารถสั่งเป็นแก้ว (ตอง)ได้ โดยไม่ต้องซื้อยกขวด มีให้เลือกมากมาย

หลายชนิด ตั้งแต่เหล้าแดง (วิสกี้ไทยที่เรากินๆกัน) จนถึงเหล้าท้องถิ่น

(เหล้าข้าว 35 , เหล้าต้ม) มีกับแกล้มบ้าง จำพวกไส้ย่าง ชิ้นย่าง ที่เสริฟ

พร้อมกับน้ำจิ้มแจ่ว ร้านจำพวกนี้ จะเปิดขายช่วงเย็นถึงค่ำ ซึ่งลูกค้า

ส่วนใหญ่ ก็เป็นพวกคนใช้แรงงานในละแวกนั้น ซึ่งยังไม่รวมถึง วัยรุ่น

ก็พอมีบ้าง

*-* : ผมเดินเข้าไปสั่งเบียร์มาหนึ่งขวด พร้อมกับไส้ย่างหนึ่งจาน โชคดี

ที่วันนั้นคนไม่ค่อยมี อาจะเป็นเพราะว่า เวลาตอนนั้นก็น่าจะ 2 ทุ่มแล้ว

ซึ่งส่วนใหญ่ คนจะเยอะมากในช่วงเวลาสัก 4-6 โมงเย็น ของที่ผมสั่งถูก

ยกมาเรียบร้อยแล้ว ผมจัดแจงรินเบียร์ใส่แก้วเอง เพราะร้านแบบนี้ไม่ต้อง

ไปหวังว่าจะมีใครมารินให้เข้าทำนองว่า “อยากกินรินเอาอยากเมากินเอง”

ผมก็งงตัวเองเหมือนกัน ทั้งๆที่มีร้านตั้งมากมาย ตลอดเส้นทางที่ผมขับ

ผ่านมา แต่ทำไมผมกลับเลือกที่จะมากินร้านแบบนี้  (โทรศัพท์ดังขึ้น)

กบ : จ้าที่รัก

ไนท์ : ทำอารายอยู่

กบ : เหอะๆ ออกมาหาอะไรกิน ข้างนอก

ไนท์ : นึกว่ายังไม่เลิกงาน

กบ : เลิกนานแล้ว เบื่อๆ

ไนท์ : เบื่ออาราย

กบ : คิดถึงไนท์ไง อยู่ห้องก็เหงา

ไนท์ : คิ คิ แล้วออกไปกินแถวไหนล่ะ

กบ : แม่โจ้

ไนท์ : โห ไปกินอารายถึงแม่โจ้ แถวห้องมีตั้งเยอะ

กบ : ไม่รู้ดิ ขับรถมาเรื่อยๆ

ไนท์ : มีอารายที่แม่โจ้หรือเปล่า แล้วไปกี่คนอ่ะ

กบ : ไม่มี มาคนเดียว

ไนท์ : แล้วมานั่งนานหรือยังหระ

กบ : เบียร์ยังไม่หมดขวดเลย

ไนท์ : เด๋วก็เมาอีก

กบ : ไม่หรอก ขับรถไกล

ไนท์ : งั้นกลับถึงห้องโทรบอกด้วยแล้วกัน เที่ยวให้สนุกหระ

*-* : ผมวางสาย ด้วยความรู้สึงอิ่มเอมใจจนบอกไม่ถูก ตั้งแต่ที่เรา

คบกัน ไนท์ไม่เคยก้าวล่วงชีวิตความเป็นส่วนตัวผมเลย เธอให้อิสระ

ผมตลอดเวลา ซึ่งก็คงไม่ต่างอะไรกับผม คงเป็นเพราะข้อตกลงที่เรา

เคยพูดไว้ก่อนที่จะคบกัน หรือเพราะเธอไม่ได้คิดอะไรจริงจังกับผม

รอเพียงวันที่เรียนจบ แล้วก็จากไป

*-* : เบียร์หมดไป 3 ขวด กับไส้ย่าง 2 จาน คงเพียงพอให้ผมขับรถกลับ

ห้อง แล้วนอนหลับได้ไม่ยากเย็นนัก สรุปว่าวันนั้นผมเช็คบิลไป 300

ยังมีทอน คุ้มค่ามาก (ค่าน้ำมันรถยังจะแพงกว่า) ผมขับรถย้อนกลับมา

บริเวรหน้า ม. แม่โจ้อีกครั้ง เพื่อที่จะกลับเข้าเมือง เวลาตอนนั้นน่าจะ

3 ทุ่ม เกือบๆ 4 ทุ่มแล้ว ดูเหมือนทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี ถ้าผมไม่หันไป

เห็นร้านคาราโอเกะแห่งหนึ่ง ที่ตั้งอยู่ริมถนน เพียงแว๊ปเดียวผมก็เลี้ยวรถ

เข้ามาจอดตรงหน้าร้านทันที

*-* : ผมก้าวขารถจากรถ ก่อนที่จะเดินเข้าไปในร้าน พนักงานต้อนรับเดิน

เข้ามาหาผม

PR : มาคนเดียวหรือคะ

PR : เคยมาหรือเปล่า

กบ : อ๋อ ครั้งแรกคับ

*-* : ผมเลือกที่จะนั่งโต๊ะที่อยู่ในที่ลับตาคนพอสมควร เพราะไม่อยาก

วุ่นวายมากนัก เบียร์ กับถั่วทอดถูกยกมาเสริฟ โดยน้อง PR คนเดิมเป็น

คนรินให้ผม ก่อนที่เธอจะนั่งลงตรงข้ามผม

PR : พี่ชื่ออะรไรคะ

กบ : กบคับ

PR : น้องชื่อ แพร นะคะ

กบ : ยินดีคับ

PR : พักแถวนี้หรือคะ

กบ : เปล่าคับ พอดีผ่านมาเลยแวะ

PR : เด่ว แพรเรียกน้องมานั่งคุยเป็นเพื่อนนะคะ

กบ : อ๋อ ไม่เป็นไรคับ นั่งกับ แพรก็ได้

PR : ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าสนใจใครก็บอกได้นะ

กบ : เค คับ (แพร ขอ ดริ๊ง ผม 1 แก้ว ซึ่งผมก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะเข้าใจ)

*-* : ตอนแรกเอง ผมไม่ได้คาดหวังอะไรกับการมาเที่ยวในคืนนี้เท่าไหร่

นอกจากหาเพื่อคุยแก้เหงา แต่พอเอาเข้าจริงๆมันกับหาเป็นอย่างที่คิดไว้

คงเป็นเพราะคืนวันนั้น ลูกค้าไม่เยอะเท่าไหร่ แพร เลยไม่ได้ลุกไปไหน

ซึ่งตอนแรกเธอกินน้ำแดง ธรรมดา พอเวลาผ่านไป ผมก็ชวนเธอกินเบียร์

เป็นเพื่อผม ซึ่งเธอก็ไม่ได้ปฏิเสธ เรายังคงนั่งพูดคุยกันไป จน

แพร : พี่กบ เด๋ว แพร เอาน้องมานั่ง กินเบียร์ด้วยคน ได้ไหม

กบ : ได้ดิ (แพรลุกไปตามน้องคนหนึ่งมาแนะนำกับผม)

แพร : นี่ น้องเดือนค่ะพี่กบ

กบ : อ๋อ คับ กินเบียร์ด้วยกันคับ

*-* : ซึ่งนะตอนนั้น ผมเหมือนถูกบังคับให้ รัน ดื่มให้น้องเดือน เพราะ

ดูจากลูกค้าแล้ว คืนนี้ เดือน คงยังไม่ได้ ดื่ม แน่นอน

กบ : แพร สั่ง ดื่มให้น้องแก้วดิ ผมให้ (แพร ยิ้มให้ผมก่อนเดินออกไป)

*-* : แพร กลับมาโต๊ะพร้อมกับ แก้วน้ำแดง 1 แก้ว ซึ่งเดือนรับไว้ พร้อม

กับยกมือไหว้ขอบคุณผม ผมยิ้มตอบกลับไปบางๆ เสียงเพลงที่ ถูกร้อง

จากพนักงานในร้าน ที่วนกันร้อง มันทำเอาบรรยากาศตอนนั้น เหมือน

คาเฟ่ ก็ไม่ผิด

กบ : ลูกค้าน้อยจัง

แพร : วันธรรมดา ถ้าห้อง VIP ไม่เต็ม ห้องรวมก็เป็นแบบนี้

กบ : มีห้อง V ด้วยหรอ

แพร : ค่ะ จะนั่งหรือเปล่า ชั่วโมงละ 100

กบ : ไม่ดีกว่า นั่งนี่ก็เหมือนห้อง V อยู่แล้ว 5 5 5 (คนไม่มี)

*-* : 5 ทุ่มแล้ว หลายๆคนคงเข้านอนอยู่กับครอบครัวกัน แต่ชีวิตผม

ในเวลานั้น มันกับตรงกันข้ามกันสิ้นเชิง ผมหยิบโทรศัพท์ขึ้นมาดู

เพราะมี Line เข้ามา (ไนท์นั่นเอง)

ไนท์ : เมาหรือยัง

กบ : ยังคับ กำลังดี

ไนท์ : อย่ากินมาหละ เด๋วขับรถอีก

กบ : จ้า ถึงแล้วจะบอกนะ

ไนท์ : จ้า

*-* : ผมอดอมยิ้มไม่ได้กับ สติ๊กเกอร์ Line ที่ไนท์ส่งมา

เดือน : พี่กบร้องเพลงให้ฟังหน่อย

กบ : งั้น เดือน ต้องให้ ดริ๊ง พี่ด้วย (เธอยิ้มให้ผม) DJ เชิญผมขึ้นไปบนเวที

*-* : ผมก้าวเดินออกไปจากโต๊ะที่นั่ง เพื่อไปยังเวทีไม่ยากนัก

ประสบการณ์ในอดีต คงมีส่วนที่ทำให้ผม ไม่ได้รู้สึกประหม่าหรือตื่นเต้น

อย่างไร ตรงกันข้าม ผมเองกับรู้สึกมีความสุขมากมายทุกครั้ง ที่ได้ทำใน

สิ่งนี้  (ผมร้องแค่เพลงเดียวก็กลับมานั่งที่โต๊ะ)

เดือน : ร้องเพลงเพราะ ทำไมร้องแค่เพลงเดียว

กบ : เหนื่อย ไม่ได้ร้องนานแล้ว

*-* : เที่ยงคืนแล้ว อีกไม่นาน ค่ำคืนนี้ก็จะผ่านไป วันใหม่กำลังจะเข้ามา

ผมคงจะกลับบ้านไปนอน เตรียมตัวที่ต่อสู้กับวันใหม่ เหมือนเช่นทุกครั้ง

ทุกผ่านโดยปล่อยให้การมาเที่ยวในคืนนี้ผ่านไปเป็นอดีต  หากแต่คืนนี้มัน

ไม่เป็นเช่นนั้น   “ขอนั่งด้วยคนได้ไหมคะ” 

ออฟไลน์ Kyotosanify

• **
  • ความจริงใจคือจุดเริ่มต้นของความเจ็บปวด
« Reply #52 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 06:06:22 PM »
ท่านรีบกลับมาเขียนต่อเถอะครับ

กำลังมันนน

ออฟไลน์ insaner (ขอต้อนรับความโสดอีกครั้ง)

• Why So Serious?
« Reply #53 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 06:06:40 PM »
อ่านแล้วติดงอมแงม...

มาต่อตอนใหม่ไวๆ นะครับ...
เมื่อเป็นคนดี ก็ไม่ได้ดี  กลับไปเป็น "คนเลว" แบบเดิมดีกว่า...

• ชิว ชิว
« Reply #54 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 03:29:28 PM »
*-* :  “ผมตกอยู่ในภวังค์”  หญิงสาว หน้าตา น่ารัก เอ่ยปากถามผม

กบ : ได้คับ  (เธอนั่งลง ตรงข้ามกับผม)  ทานเบียร์ไหมคับ

*-* : เธอยิ้มให้ผม ก่อนที่เธอจะลุกไปเอาแก้วมารินเบียร์

เดือน : ชอบพี่ดาวหรอคะ (เดือนถาม ขณะที่ผมมองตามน้องคนเมื่อกี้ไป)

กบ : เหมือนเคยเห็นหน้าที่ไหน (ผมตอบเดือนกลับไป พร้อมทั้งพยายาม

จะนึกต่อ)

เดือน : พี่สาวเดือนเอง ชื่อดาว

กบ : (ผมมองหน้าเดือนอีกครั้ง) ไม่จริงมั้ง หน้าตาไม่เห็นเหมือนกัน

เดือน : จิง จิง ชื่อก็คล้ายกันแล้ว

*-* : ดูยังไงก็ไม่ใช่พี่น้องกันแน่ แต่ผมไม่อยากไปขัดเดือน เธอกลับมา

นั่งที่โต๊ะผมแล้ว พร้อมกับแก้วเบียร์ คืนนี้ดูแล้วผมน่าจะหมดเบียร์อีก

หลายขวดแน่นอนกว่าร้านจะปิด ถึงแม้ตอนนั้นผมอยากจะรู้จักดาวมาก

ขนาดไหน แต่คงทำได้เพียงมองดูเธออยู่ห่างๆ เกมสวยงามแบบผมแล้ว

ถ้ายิงแล้วไม่เข้าประตู ผมคงเลือกที่จะครองลูกต่อไป ดีกว่าจะไปยิงทิ้งยิง

ขว้างเสียงของเปล่าๆ

*-* : จากเดิมที่ตั้งใจมาเที่ยวเล่นๆ กลับกลายเป็นว่าตอนนี้ผมมีเป้าหมาย

เข้าแล้ว แต่ก็อย่างว่า ตอนนี้ผมคงทำอารายไม่ได้มากนัก ตอดตรงที่เดือน

มานั่งกับผมก่อนหน้า

เดือน : จะกลับแล้วหรอ (ผมสั่งเช็คบิล เพราะจวนจะดี 1 แล้ว)

กบ : คับ ไว้ว่างๆจะมาใหม่

เดือน : เห็นพูดกันแบบนี้ทุกคน พอจริงๆก็หาย

กบ : เว้น พี่ไว้สักคนนะ หุ หุ  (ผมรับเงินทอนจากพนักงาน)

ดาว : แล้วพี่กลับบ้านเลยหรอ

กบ : คับ (ผมตอบสั้นๆ ก่อนจะส่งแบ๊งค์ร้อยที่เหลือจากเงินทอนให้ดาว)

ดาว : ค่าอะไรอ่า งง

กบ : ค่าดื่มไง มานั่งกินเป็นเพื่อน

ดาว : ขอบคุณค่ะ (เธอยิ้มพร้อมกับรับเงินผมไป)

เดือน : แล้วของเดือนล่ะ

กบ : อ่ะ ! (ผมส่งแบ๊งค์ 20 ให้เดือน 1 ใบ)

เดือน : (เธอรับเงินผมไป) โห ทำไมได้แค่นี้ล่ะ

กบ : ก็เดือนได้ดื่มไปแล้วไง

*-* : เดือนมีทีท่าไม่ค่อยพอใจผมเท่าไหร่ ซึ่งผมก็ไม่ได้คิดอะไรมาก

เพราะจริงๆแล้ว ผมไม่จำเป็นต้องนั่งกับเธอด้วยซ้ำไป  ร้านปิดแล้ว

ผมออกมายื่นสูบบุหรี่ที่รถ เตรียมตัวที่จะกลับบ้าน

“ ยังไม่กลับหรือพี่ “ (ดาวนั่นเอง)

กบ : จะกลับแล้ว ดูดหรี่ก่อน ดาวล่ะยังไม่กลับหรอ

ดาว : กำลังจะกลับค่ะ ว่างๆก็แวะมาเที่ยวใหม่นะ

กบ : แน่นอนคับ

*-* : ดาวกลับไปแล้ว พร้อมกับบุหรี่ของผมที่หมดพอดี ผมขับรถกลับ

ห้องด้วยความเมาอีกครั้ง

*-* : เช้าวันใหม่ ที่ไม่ค่อยจะสดใสเท่าไหร่ ผมลุกขึ้นจากที่นอนแบบมึนๆ

7 โมงกว่าแล้ว วันนี้ผมต้องรีบลงไปเคลียร์งานที่ค้างอยู่ ให้เสร็จ เพราะถึง

กำหนดส่งงานลูกค้าแล้ว น้ำอุ่นๆจากเครื่องทำน้ำอุ่น ช่วยทำให้ผมรู้สึกดี

ขึ้นมาบ้าง แต่ก็ยังไม่ถึงกับดีที่สุด  กาแฟดำ ไม่ใส่น้ำตาล ถูกผมยกดื่มที่

เดียวหมดแก้ว ซึ่งก็หวังว่ามันจะทำให้ผมดีขึ้นกว่านี้ (เสียงโทรดังขึ้นมา)

กบ : จ๊ะ ที่รัก

ไนท์ : ตื่นแล้วหรา

กบ : จ๊ะ

ไนท์ : นึกว่าเมาค้าง แล้วยังไม่ตื่น

กบ : เหอะๆ นิดหน่อย

ไนท์ : เมื่อคืนกลับบ้านกี่โมงล่ะ

กบ : ตี 2 เอง

ไนท์ : ตี 2 เองนี่นะ ไนท์ไม่อยู่หน่อยเดียว เที่ยวดีจิงนะ

กบ : มันติดลมอ่ะ ตอนแรกว่าจะกินเล่นๆ

ไนท์ : แบบพี่กบนี่นะ กินเล่นๆ คิ คิ

กบ : ตกลงว่าไงจ๊ะ สงกรานต์อ่ะ จะให้ไปรับวันไหน คิดถึงแล้วนี่

ไนท์ : เด๋วค่อยให้คำตอบได้ไหม คุยกับแม่ก่อน

กบ : จ๊ะ รีบๆคุยล่ะ พี่เริ่มคิดถึงมากขึ้นทุกทีแล้ว

ไนท์ : คิ คิ ตลกอีกแล้วพี่กบ แล้วจะลงไปทำงานกี่โมง

กบ : เด๋วก็ลงแล้ว กำลังแต่งตัว

ไนท์ : งั้นพี่แต่งตัวเถอะ เด๋วไนท์โทรไปใหม่

กบ : จ๊ะ คิดถึงนะคนดี

*-* : ถ้าวันนี้หัวใจของผม ไม่ถูกเรื่องราวในอดีตที่ผ่านมา เข้ามาทำร้าย

จนมันทำให้ใจดวงนี้มันด้านชาไปหมด ผู้หญิงที่ผมจะรักคนต่อไป ก็คือ

ไนท์

*-* : ผมดึงตัวเองกลับเข้ามาสู่โลกแห่งความเป็นจริงอีกครั้ง มันคงเป็นไป

ไม่ได้แน่นอน และผมก็ไม่ควรที่จะคิดแบบนั้นอีก  วันนั้นเป็นอีกวันที่ผม

ลงมาทำงานแต่เช้า  น้องๆใน office ยังไม่มีใครเข้ามาสักคน แม้จะยังไม่

สร่างเมาดีนัก แต่ผมก็ยังประครองตัวให้รอดไปได้อีกครั้ง

*-* : กว่างานผมจะเสร็จ ก็เกือบบ่ายสามโมงเข้าไปแล้ว

กบ : ปลา พี่ฝากงานหน่อยดิ  เด๋วโรงพิมพ์จะเข้ามาเอา

ปลา : พี่กบจะกลับแล้วหรอ

กบ : อืม ว่าจะขึ้นไปนอนสักหน่อย เมื่อคืนนอนไม่ค่อยหลับ

ปลา : เออ พี่กบ พอดี มี เทรนลูกค้าที่แม่ฮ่องสอน พี่กบจะให้ใครไป

กบ : วันไหน

ปลา : ก็รอถามพี่ก่อนว่าพี่ว่างวันไหน

กบ : มันก็ไม่พ้นพี่อยู่ดี แล้วจะถามทำไมว่าใครไป งั่นหลังสงกรานต์แล้ว

กัน อาทิตย์นี้ก็มี เทรน ที่ office ไม่ใช่หรอ

ปลา : ค่ะ งั้นตกลงพี่โทรไปบอกเค้าเองนะ

กบ : ได้ (ผมเดินขึ้นห้องเพื่อจะนอนพัก ตอนนี้ง่วงนอนมากมายจริงๆ)

*-* : ผมล้มตัวลงนอนด้วยความอ่อนล้า ขณะที่กำลังจะหลับ โทรศัพท์ก็

ดังเข้ามา)

กบ : จ๊ะ

ไนท์ : ทำอารายอยู่คะ

กบ : นอนจ๊ะ

ไนท์ : อ้าว! งานเสร็จแล้วหรอ

กบ : อืม

ไนท์ : งั้นไนท์ก็โทรมารบกวนสิ

กบ : ไม่หรอก เพิ่งขึ้นมา ไนท์ล่ะ ทำอารายอยู่

ไนท์ : ไม่ได้ทำไร เริ่มเบื่อแล้ว อยากกลับเชียงใหม่

กบ : กลับวันไหนล่ะ พี่จะได้ไปรับ

ไนท์ : เด๋วคุยกับแม่ก่อนแล้วกัน แต่คงวันสองวันนี้แหละ

กบ : บอกล่วงหน้านะ พี่ติดงานจะยุ่ง

ไนท์ : ถ้าพี่ไม่ว่าง ไนท์นั่งรถกลับเองก็ได้

กบ : ไม่ต้องเลย กลับวันไหนก็บอก

ไนท์ : ทำไมล่ะ เมื่อก่อนไนท์ก็นั่งไปๆมาๆประจำ

กบ : พี่อยากไปคุยกับพ่อแม่ไนท์ไง

ไนท์ : ปากดีจัง เห็นเวลามานั่งเงียบ พักผ่อนเถอะพี่ ไม่กวนแล้ว

กบ : ไม่เป็นไร คุยได้ กำลังคิดถึงอยู่พอดี

ไนท์ : แล้วเย็นนี้ออกไปไหนหรือเปล่า

กบ : ดูก่อนจ๊ะ 5 5 5

ไนท์ : เที่ยวดีจังนะพี่ เวลาไนท์อยู่ไม่เห็นจะออกไปไหน

กบ : ก็มีไนท์อยู่ไง

ไนท์ : คิ คิ นอนเถอะพี่กบ ตื่นแล้วโทรหาด้วยนะ

กบ : จ๊ะ  (ผมหลับตาลงด้วยความสุขอีกครั้ง) 

*-* : วันนั้นผมต้องลืมตาตื่นขึ้นมา ทั้งที่ยังอยากจะนอนต่อเพราะเสียง

โทรศัพท์ที่เข้ามา (เบอร์แปลกๆ)

กบ : สวัสดีคับ

แทค : ไง มรึง เงียบหายไปเลย (ไอ้ แทค เพื่อผมสมัยเรียน)

กบ : ต้องการพูดกับใครคับ

แทค : สาดนี่ กุ โอ๋ไง ทำลืม

กบ : เวง เปลี่ยนเบอร์อีกแล้วมรึง

แทค : อยู่ไหนวะ

กบ : ที่เดิม

แทค : เออ เด๋วกุเข้าไปหา

กบ : มรึงมาเชียงใหม่หรอ

แทค  : เออ กุมาส่งแฟนกุเรียน

กบ : อาราย แก่ป่านนี้ยังเรียนอีก

แทค : คนใหม่ คนนั้นเลิกไปแล้ว

กบ : อ้าว! เออ มรึงจะมาก็มา เด๋วค่ำๆกุไม่อยู่

แทค : มรึงไปไหนอีก นานๆจะเจอกันที

กบ : เออ มรึงเข้ามาก่อน เร็วๆ

*-* : แทค เพื่อสมัยเรียน นักเรียนนายสิบด้วยกัน มันลาออกใกล้ๆกันกับ

ผมก่อนที่จะหายไปนานหลายปี จนมาเจออีกที ก็ตอนมี Facebook เข้ามา

ผมกับมันก็เริ่มติดต่อกันอีก ตอนนั้นมันเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนแห่งหนึ่งใน

พะเยา  (เสียงโทรศัพท์ดังเข้ามาอีกครั้ง)

กบ : เออ ว่า

แทค : มรึงมารับกุหน่อยดิ

กบ : สาด ก็มาเองดิวะ

แทค : ไม่ พอดีน้องกุ มันจะเอารถไว้ใช้

กบ : ยังไงของมรึง ไหนบอกมากับแฟน

แทค : มารับกุก่อนเด๋วค่อยคุย

กบ : แล้วมรึงอยู่ไหน

*-* : แทค บอกเส้นทางให้ผม ซึ่งมันเช่าห้องพักรายวันให้แฟนมันอยู่

เพราะมันมาเรียนเกี่ยวกับโปรแกรมอะไรสักอย่าง ที่ใช้เวลาเรียนแค่ 7 วัน

โดยมันเอาน้องมันมาอยู่เป็นเพื่อน แล้วตัวมันจะกลับก่อน ผมขับรถ

ออกจากคอนโดที่พัก ไปหามันไม่ถึง 20 นาที

แทค : ลงมาก่อน (มันเดินเข้ามาคุยกับผมที่รถ ผมไม่ยอมลง)

กบ : ลงทำไมวะ กุร้อน

แทค : ไม่ลงก่อน

กบ : ไม่อ่ะ จอดรถลำบาก (ที่พักมันแถวอยู่หน้าวัดพระสิงห์)

แทค : นี่แฟนกุ (มันแนะนำผมให้รู้จักกับแฟนของมัน)

กบ : คับ (แฟนมันยกมือไหว้ผม)

(สองคนคุยอะไรกันอีกสักพัก ก่อนที่ ไอ้แทคจะกลับขึ้นมานั่งบนรถผม)

กบ : ร่ำลากันจัง

แทค : มรึงจะไปไหนต่อ

กบ : ไม่ต้องเปลี่ยนเรื่องเลยมรึง แล้วมันยังไง ถึงไม่เข้าไปหากุเอง

แทค : กุว่าคืนนี้กุจะไปเที่ยวกับมรึง น้องกุกับแฟน มันเลยขอเอารถไว้

มันจะไปเที่ยว เข้าใจหรือยัง

กบ : ดีนะมรึง แล้วแฟนมรึง อายุเท่าไหร่วะ เด็กอยู่เลย

แทค : ม.6

กบ : หงะ ไปทำยังไงมาวะ ถึงได้

แทค : ลูกศิษย์ กุเอง

กบ : เวง เลวได้โล่เลยมรึง ไม่กลัวคุกหรือวะ

แทค : กลัว

กบ : เหอะๆ

แทค : แล้วเย็นนี้ มรึง จะไปไหน

กบ : กุมีนัด

แทค : แล้วกุล่ะ

กบ : แล้วแต่มรึง

แทค : พูดแบบนี้ได้ไงวะ นานๆจะได้มาหามรึง

*-* : ผมขับรถกลับมาที่คอนโดอีกครั้ง เพื่อเตรียมตัวออกย่ำราตรี

โดยจุดหมายคืนนี้ คือ ร้าน ของ ดาว นั่นเอง

:ILPหื่น! :kulorpa'

ออฟไลน์ gengy

• **
« Reply #55 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 04:20:27 PM »
มาต่อให้ไวเลยนะครับ  :yoexp52

ออฟไลน์ PJS...

• Most Value Player
  • รับนวดแผนไทย
« Reply #56 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 05:52:29 PM »
เคสนี้น่าสนใจครับ :GoFL

ออฟไลน์ 88z

• *
« Reply #57 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 05:19:44 PM »
สงสัยท่านกบจะได้สอยดาวซะแล่ว  :dookdik1:

ออฟไลน์ herunya

• ชาตินี้ทั้งชาติอย่ามาเจอกันอีกเลย
« Reply #58 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 09:52:05 AM »
 :dookdik6: :dookdik6: :dookdik6:

ชอบง่ะๆๆ รออ่านต่อแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
ข้าพเจ้าเพียงประหลาดใจ เมื่อกาลก่อน ไฉนรักสตรีเยี่ยงท่านได้

• ชิว ชิว
« Reply #59 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:24:55 AM »
*-* :  ผมว่า ผมใช้เวลาช่วงที่ ไนท์ ไม่อยู่ ได้คุ้มค่าจริงๆ จนแทบจะไม่มี

เวลาพักผ่อน ทั้งที่ตอนนั้น งานที่ผมทำอยู่ก็ทำแทบจะไม่ทันอยู่แล้ว

เราสองคนกลับมาถึงห้อง ก็เตรียมตัวที่จะออกเดินทางกันต่อเลย

แทค : โห มรึงจะแต่งหล่อไปขนาดไหนวะ

กบ : ไม่ถึงขนาดนั้น ก็แค่ให้ดูดีหน่อย

แทค : แล้วเป็นยังไงบ้างวะ ชีวิตมรึงช่วงนี้

กบ : ก็ดี

แทค : กลับไปหา แม่ มรึงบ้างเปล่า

กบ : ไม่ได้กลับวะ ดูก่อน

แทค : แล้วมรึงอยู่เดียว

แทค : สาดนี่ โม้แล้ว แล้วนี่รองเท้าใครวะ อย่าบอกนะว่ามรึงใส่

(มันเดินไปชี้รองเท้าของไนท์ ที่วางอยู่)

กบ : เหอะๆ

แทค : มีก็มีดิวะ ไม่เห็นเป็นไร

กบ : เออ ของกิ๊กกู  ไป กุ หิวแล้ว

แทค : เปลี่ยนเรื่อง

*-* : ผมขับรถออกมาจากคอนโด เพื่อจะไปร้าน ดาว แต่ก่อนจะไป

ผมคงต้องหาอะไรรองท้องซะก่อน ซึ่งก็คงจะหนีไม่พ้นก๋วยเตี๋ยว

แทค : กบ มรึงจะพากุไปไหน

กบ : เออ เด๋วกุพาไป

แทค : กุอยากนวด

กบ : เวง แดกเหล้าดีกว่า วันนี้กุ ไม่เมื่อย

แทค : แต่กุอยากไป มรึงพากุไปหน่อยดิ นานๆ กุ มาเชียงใหม่ที

กบ : โห เมียมรึงก็มา ยังจะไปนวดอีก

แทค : เออ น่า

กบ : มรึงจะนวดยังไง แผนไทย นวดน้ำมัน จับเส้น นวดกระปุ๋ หรือ

อาบอบนวด

แทค : มรึงเคยไป นวด กระปุ๋ หรือเปล่าวะ

กบ : เคย

แทค : เป็นไงวะ ก็ได้ยินมานานแล้ว แต่ไม่เคยลอง

กบ : งั้นมรึงก็ไปลองซะ แต่มรึงออกเองนะ

แทค : ได้ๆ แล้วมรึงนวดหรือเปล่า

กบ : ไม่อ่ะ กุไม่เมื่อย กุอยากร้องเพลง

แทค : นวดด้วยกัน เด๋วกุเลี้ยง

กบ : จิงดิ แต่กุไม่รับปากนะ ขอไปดูก่อน

*-* : ระหว่างทางกับจุดหมายที่กำลังไป แทคถามผมตลอดทางว่านวด

ยังไง เหมือน อาบอบนวด ไหม ซึ่งมันก็คงไม่ต่างอะไรกับครั้งแรกที่ผม

ไป ผิดกันตรงที่ ผมเข้าไปลองด้วยตัวเอง โดยไม่ถามใคร

แทค : กุว่าเสียเปรียบวะ สู้อาบอบนวดไม่ได้

กบ : แล้วแต่คนชอบว่ะ ถ้ามรึงไม่ชอบลุ้น ก็ไป ออน. แต่กุว่า แบบนี้

ตื่นเต้นกว่า ที่สำคัญ เด็กน่ารักกว่า สดใสกว่า 5 5 5

*-* : ผมเลี้ยวรถเข้ามาจอดในร้าน ถึงจะเป็นครั้งที่สอง แต่ผมก็ยังไม่วาย

ที่จะตื่นเต้น

กบ : แทค ถ้าใครถามว่ากุอยู่ไหน มรุกบอกนะว่าอยู่กรุงเทพฯ มาเรื่องงาน

แทค : มรึงมาทำอารายไว้

กบ : เออ เด๋วค่อยเล่า

*-* : ผมเดินนำ ไอ้แทค เข้าไปในบ้าน ก่อนที่จะเปิดประตูเข้าไป

PR : สวัสดีค่ะ

กบ : ดีคับ จำได้หรือเปล่า

PR : จำได้ คร้า !!!  วันนี้จะให้น้อง สายป่านไปส่งอีกไหนคะ

กบ : 5 5 5 คงไม่แล้วคับ วันนี้พาเพื่อนมาด้วย

PR : สวัสดีคร้า แต่วันนี้สายป่านยังไม่มานะคะ

กบ : อ๋อ  ไม่เป็นไรคับ  ไม่มาผมก็ไม่นวด ให้เพื่อนผมนวดคนเดียว

เอาน้องมาให้เลือกเลยล่ะกัน  (เธอเดินไปตามน้องๆให้ออกมา)

แทค : สาด สงสัยมาบ่อย

กบ : ครั้งที่สอง แต่มันมีที่มาที่ไป เด๋วค่อยเล่า

แทค : มรึง เลือกก่อนเลย

กบ : กุ ไม่นวด มรึงเลือกเลย

แทค : ทำไมวะ กุเกรงใจ ให้มรึงมานั่งรอ

กบ : เอาเลย เด็กประจำกุไม่มาด้วย ไม่อยากเปลี่ยน

แทค : ไหนว่าครั้งที่ 2 เสือกมีเด็กประจำ

กบ : เออ มรึงเลือกเลย มากันแล้ว

*-* : ความจริงผมจะเลือกขึ้นกับน้องๆคนอื่นก็ได้ แต่ผมเลือกที่จะไม่

ขึ้นกับใคร ของแบบนี้มันก็ต่างคนต่างความคิด แต่ที่แน่ๆ วันนี้ผมหล่อได้

ใจจริงๆ  แทคได้เด็กที่จะขึ้นด้วยแล้ว

แทค : แน่ใจว่าไม่เลือกใคร

แทค : งั้นกุไปก่อน ถ้าเปลี่ยนใจ ตามขึ้นไปได้นะ

กบ : เออ รีบๆ ไป กุจะไปแดกเหล้า

*-* : แทคเดินขึ้นไปแล้ว  (นี่ผมต้องนั่งรอถึงชั่วโมงครึ่งนี่นะ) คิดได้แค่

นั้นก็หยิบโทรศัพท์ออกมา  ผมเดินออกไปหน้าร้าน

ไนท์ : ดีค่ะ

กบ : กินข้าวหรือยัง

ไนท์ : ไม่กินค่ะ ลดหุ่นหน่อย เด๋วพี่กบทิ้ง

กบ : 5 5 5 พี่ชอบ อุ่นดี

ไนท์ : แล้วนี้อยู่ไหนคะ

กบ : พาเพื่อนออกมาหาอะไรกิน พอดีเพื่อนพี่มาจากพะเยา

ไนท์ : เที่ยวอีกแล้ว

กบ : ว่าจะนอนพักผ่อน เหมือนกัน ไม่รู้มาได้ยังไง

ไนท์ : ขับรถดีๆล่ะพี่กบ เมาแล้วก็เบาๆ อันตราย

กบ : กลัวพี่ตายหรือไง

ไนท์ : พูดอะไร  พี่กบไม่อยากอยู่กับ ไนท์แล้วหรือไง ถึงพูดแบบนี้

กบ : พูดเล่น ดีใจจัง ที่ไนท์ห่วงพี่

ไนท์ : อยู่มาจนขนาดนี้ เพิ่งจะรู้ว่าไนท์เป็นห่วง

กบ : ขอโทษคับ ต่อไปนี้จะไม่พูดแบบนี้อีกแล้วคับ

ไนท์ : ถ้าที่หน้าทีหลังพูดแบบนี้อีก ไนท์จะไม่พูดกับพี่กบอีก

กบ : จ้า ๆ

ไนท์ : แล้วเพื่อนพี่ไปไหนล่ะ

กบ : อ่อ มันไปซื้อของเซเว่น พี่รอมันที่รถ

ไนท์ : งั้นเที่ยวให้สนุกนะ กลับห้องค่อย Line มาก็ได้

กบ : โทรไม่ได้หรอ

ไนท์ : ได้ทั้งนั้นแหละจ้า เจ้าชาย แค่นี้นะคะ

กบ : คับ เจ้าหญิง

*-* : ผมว่างสายแล้ว ก็เดินกลับเข้ามานั่งที่โซฟารับแขก PR หันมาพูดกับผม

PR : พี่ น้องสายป่านกำลังมา

กบ : จิงหรือคับ

PR : หนูโทรไปตาม บอกว่าพี่มานั่งรอ

กบ : กรรม ! เกรงใจน้องเค้า

PR : ไม่เป็นไรค่ะ เด๋วก็มาถึงแล้ว

*-* : เวรกรมม! มันจะไม่ให้ผมหยุดพักบ้างเลยหรือไงนี่  ผ่านไปเกือบ

ชั่วโมงแล้ว ทุกอย่างคงเหมือนเดิม ผมนั่งเล่นโทรศัพท์ไปเรื่อยๆ

“เสียงรถมอไซน์วิ่งเข้ามาจอด”

สายป่าน : สวัสดีค่ะ

กบ : อ๋อ คับ

สายป่าน : รอนานไหม

กบ : ไม่นานคับ เห็นว่าวันนี้หยุดไม่ใช่หรอคับ

สายป่าน : ค่ะ พอดีมีคนโทรไปบอกว่าพี่มา (เธอหันไปมองน้อง PR)

กบ : ไม่เป็นไรคับ จริงๆไม่ต้องมาก็ได้ วันหลังพี่มาใหม่

สายป่าน : ไม่เป็นไรค่ะ เด๋วพี่กลับกรุงเทพฯ ก็ไม่ได้เจอ

กบ : ยังคับ อีกหลายวันอยู่ พอดีวันนี้พาเพื่อนมาด้วย

สายป่าน : งั้นสายป่านขอเก็บของแปปนะคะ พี่เลือกครอสเลย

*-* :  เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ผมเดินตามสายป่านขึ้นห้องไป ความ

ตื่นเต้นไม่มีอีกแล้วในวันนี้

กบ : พี่ไม่อาบน้ำได้ไหม อาบที่ห้องมาแล้ว

สายป่าน : ค่ะ งั้นนวดเลยก็ได้

กบ : เออ แล้วไม่ต้องลง Oil ให้พี่นะ นวดผ่อนคลาย

*-* : วันนั้นผมเลือกที่จะนอนนวดเพียงอย่างเดียว เพราะจุดประสงค์

ในวันนี้ไม่ได้ตั้งใจว่าจะมาที่นี่ แต่เพื่อเพื่อนก็เลยตามใจ เวลาเดินต่อไป

ป่านนี้ไอ้แทค คงเสร็จแล้ว ก็ดีปล่อยให้มันรอผมซะบ้าง

สายป่าน : วันนี้นวดอย่างเดียวหรอคะ

กบ : คับ ที่มาก็เพราะอยากเห็นหน้าน้องสายป่านมากกว่า

สายป่าน : ขี้จุ๊อีกแล้ว

กบ : จริงๆ ก็ไม่เห็นหรอ ว่ามาไม่เจอน้อง พี่ก็ไม่เลือกใคร

สายป่าน : จ้า ขอบคุณนะคะ

*-* : วันนั้นผมนอนให้สายป่าน นวดได้สัก ครึ่งชั่วโมง ก็บอกให้เธอพอ

เรานอนคุยกันไปเรื่อยๆ เป็นการฆ่าเวลาที่เหลือให้หมดไป ก็แปลกที่วัน

นั้นมันน่าจะลงเอยในเรื่องแบบว่า แต่กลับไม่เป็นเช่นนั้น

*-* : เวลาหมดลงแล้ว ผมใส่เสื้อผ้าเตรียมตัวที่จะกลับ

สายป่าน : แล้วพี่กบจะมาวันไหนอีกนี่

กบ : ดูก่อนแล้วกัน ยังอยู่อีกนาน คงไม่ได้กลับง่าย แต่ให้มาบ่อยๆก็ไม่

ไหวเหมือนกัน

สายป่าน : ทำไมหรอ

กบ : มันเปลืองอ่ะ 555

สายป่าน : เออ น้องขอเบอร์พี่ได้ไหม

กบ : ได้สิ (เราแลกเบอร์กัน)

สายป่าน :ถ้าอยากเจอ โทรหาแล้วกัน ไม่ต้องมาที่นี่ก็ได้

กบ : อ๋อ คับๆ

*-* : ผมเดินลงมาจากห้องกับสายป่าน ก็เห็น ไอ้แทคนั่งอยู่

แทค : สาดนี่ ไหนบอกว่าไม่ขึ้นไง

กบ : 5 5 5 กุเซ็งนั่งรอมรึง

แทค : ไปกันหรือยัง

*-* : ไม่คิดเหมือนกัน ว่าการมาครั้งนี้ ผมจะได้ปิ่นโตกลับไป ตอนนี้อยู่

ที่ว่าผมจะเลือกกิน หรือเลือกที่จะเก็บเอาไว้ดูเพียงอย่างเดียว รถผมแล่นมา

ตามเส้นทางที่จะไปยังร้านของ ดาว 4 ทุ่มแล้ว ผมยังไปไม่ถึงไหน ทั้งที่

ตั้งใจแต่แรกว่า จะไปให้ถึงแต่หัวค่ำ เพราะกลัวว่า ดาว จะไปนั่งกับแขก

แล้ว ถึงตอนนี้คงต้องลุ้นกันอีกที

แทค : มรึงนี่ไม่เปลี่ยนเลย

กบ : ไม่เปลี่ยนอะไรวะ

แทค : ก็ชีวิตมรึงไง กุเห็นเมื่อก่อนยังไง เด่วนี้ก็เหมือนเดิม

กบ : พรมหมลิขิตไง

แทค : 5 5 5

*-* : ผมมาถึงร้าน ดาว แล้ว แต่ต้องไปจอดรถหลังร้าน เพราะที่จอดรถ

ด้านหน้าเต็ม วันนี้คนคงเยอะ และที่สำคัญเลย คือ ดาว ไปนั่งกับแขกแล้ว

หรือยัง

กบ : แมร่ง คนเสือกเยอะอีก

แทค : ทำไมวะ

กบ : กุกลัว คนที่กุหมายตาไว้ ไปนั่งกับแขกแล้วดิ

แทค : กลัวไรวะ ซื้อดื่มเลย 5 5 5

กบ : เออ งั้นจ่ายกุมาเลย ค่านวดเมื่อกี้ บอกว่าจะเลี้ยงกุ

*-* : คนคงเยอะจริงๆ เพราะขนาดผมเดินเข้ามาข้างในร้านแล้ว

ยังไม่มีใครออกมาดูแลผมสักคน ดูๆแล้ววันนี้คงกร่อยแน่นอน

พนักงานผู้ชาย คนหนึ่งเดินมาหาผมก่อนที่จะยกมือไหว้ แล้วถามเรา

“มากันกี่คนคับ:

กบ : 2 คน มีที่ว่างไหม

“ มีคับ ทางนี้เลยคับ”

*-* เราสองคนเดินตามไป ก่อนจะได้ที่นั่งบริเวณใกล้ๆบาร์

“รับอะไรดีคับ”

*-* : แปปนะคับ (ผมบอกให้พนักงานรอ) และมองไปรอบๆร้านเพื่อ

มองหาอะไรบางอย่าง แต่ก็ไม่ได้เห็นอะไรมากนัก คงเพราะความมืด

นั่นเอง

แทค : มองอาราไรวะ

กบ : มรึงกินไรล่ะ เบียร์ หรือเหล้า

แทค : เบียร์ กุไม่กินเหล้า

กบ : สั่งเลย

*-* : วันนั้นเราตกลงที่จะกินเบียร์กัน พนักงานเดินเอาเบียร์มาให้เรา

ผมเริ่มเซ็งขึ้นมา ดูแล้วยังไงก็อดแน่นอน

พนักงาน : มีเด็กนั่งประจำหรือยังคับ

กบ : ดาว อยู่ไหม

พนักงาน : เด๋วไปตามให้คับ แล้วพี่หล่ะ (มันหันไปถามไอ้แทคต่อ)

แทค : พี่ยังไม่เอา (พนักงานเดินกลับไป)

กบ :  สาด เซ็งเลย คนเยอะ

แทค : มรึงติดเด็กร้านนี้หรือไงวะ

กบ : เปล่า

แทค : แล้วทำไมต้องเซ็งวะ ถ้าไม่นุกก็เปลี่ยนร้านใหม่

กบ : กุ กำลังมา จีบ เมื่อวานมาทีแล้ว เพิ่งมาเห็นตอนกลับ

แทค : ไอ้บ้า

*-* : ถึงตอนนี้แล้วคงไม่มีอะไรดีไปกว่า การนั่งคุยกับไอ้แทค พร้อมกับ

กินเบียร์รอไปเรื่อยๆ ถ้าสถานการณ์ยังไม่ดีขึ้นก็กลับกัน

“ ดีค่ะ” (ดาวนั่นเอง)

กบ : คับ (ผมยิ้มให้เธอ)

ดาว : เรียกเดือนให้ไหมคะ

กบ : ไม่ต้องหรอกคับ ตั้งใจจะมาหาดาวมากกว่า

ดาว : อ้าว !

กบ : นั่งกบ แขก อยู่หรือเปล่า ถ้านั่งก็ไม่เป็นไร เด๋วพี่กลับก่อนก็ได้

ดาว : เออ จะรีบกลับไปไหนล่ะคะ งั้นพี่นั่งเล่นไปก่อนนะ เด๋ว มา

กบ : คับ (ดาวเดินออกไป)

แทค : คนนี้เหรอวะ

กบ : เออ

แทค : น่า@#$%วะ

กบ : จรวยดิ เด็กกุ

แทค : กุพูดเล่น ซื้อดื่มเลย มานั่งรอเสียเวลา

กบ : ไม่ใช่แนวกุ มรึกก็รู้

แทค : เที่ยวแบบมรึง เปลืองเงิน มานั่งจีบๆ สีๆ

กบ : กุชอบของกุแบบนี้นี่หว่า ใครจะเหมือนมรึง เอาๆๆแล้วก็จบ

แบบกุ ต้องคุยกันก่อน ถึงจะมีอะไรด้วยกัน มันถึงจะมีความสุข

แทค : ไอ้พระเอก เด๋วแมร่งก็โดนหรอกอีก

กบ : ถึงจะหลอก กุก็มีความสุข 5 5 5 (ดาว เดินมาที่โต๊ะผมอีกครั้งพร้อม

กับนั่งลงข้างๆผม)

ดาว : แล้วเพื่อนพี่หล่ะ ไม่นั่งกับใครหรอ

กบ : แทค เรียกเด็กหรือเปล่า

แทค : ไม่รู้จะนั่งกับใคร มรึงบอกให้น้องหาให้กุทีดิ

ดาว : นั่งกินเบียร์รอก่อนแล้วกัน ยังไม่มีใครว่างเลย คิ คิ

กบ : แล้วดาว ไม่ได้นั่งกับใครหรอ

ดาว : นั่งแล้วนี่ไง

*-* : ความสุขกลับเข้ามาอีกครั้ง ซึ่ง ณ จากนี้ไป ผมจะทำยังไงให้ได้

ดาว เข้ามาครอบครอง ติดตามตอนต่อไปนะคับ