ผู้เขียนหัวข้อ: ปรึกษาครับ ...เรื่องน้องโค  (อ่าน 2014 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohmylove

• มือใหม่รอเสียวอยู่กับบ้าน
  • *
ปรึกษาครับ ...เรื่องน้องโค
« เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 04:43:25 PM »
 รู้จักน้องโค คนหนี่ง ไป 3 ครั้งนั่งด้วยตลอด (2 เดือน) (เหมือนจะมีคนชอบเยอะ) ร้านกลางๆ ไม่ดังมาก
แลกไลน์คุยกันบ้าง ทักทายกัน หวานๆ บ้างก้ว่าไป เคยถามๆ ไปว่า ช่วงหยุดยาว ว่างมั้ย จะพาไปทานข้าวชิวๆ (ทานจริง ทานเสร็จส่งบ้าน ให้เงินค่าหนมนิดหน่อย ไม่มีอย่างอื่นแอบแฝง )
น้องเกริ่นๆ ไว้ว่า เรียน ป.ตรี สถาบันแห่งหนึ่ง(เขาบอกชื่อสถาบัน คณะ เมเจอร์ ชั้นปี) ต้องทำรายงาน แต่ไม่มี notebook ใช้ กำลังหาอยู่ ว่าจะยืมเพื่อน แต่เหมือนยืมใครไม่ได้ ผมก็เมาๆ เลยว่า อืม ไว้จะให้ยืมละกัน แต่ในใจคิด ให้ยืมยังไงดีฟะ ใช้อยู่ทุกวัน
วันก่อนใน timeline น้องเขา ก็โพส ขอบคุณคนอื่น มีคนซื้อเครื่องสำอางให้ (โพสรูปเครื่องสำอาง) วันต่อมาโพสว่า ไม่มี notebook ทำรายงานใครใจดีให้ยืมบ้าง ล่าสุดก็มาโพสในไลน์ผม บอกว่า อย่าลืม หา notebook ให้ด้วยนะ ไม่มีแย่แน่ ทำรายงานไมไ่ด้  ก็รู้สึกน้องเขาอัธยาศัยดีนะ คุยสนุก ดูความคิดเป็นผู้ใหญ่ดี 28 แล้ว(ยังรักเรียนอีกแน่ะ)  ล่าสุด ไปที่ร้าน ก็เฮฮาปกติ เลิกร้าน น้องให้พาไปทานข้าว มี ผมกับเพื่อน เขากับเพื่อนอีก 3  ทานเบียร์กันด้วยนิดหน่อย พอทานข้าวเสร็จก็แยกย้าย ผมไปส่งน้องที่อพาร์เมนท์ (คุยจ้อในรถตลอด ไม่ง่วงหรือไง) ก็ส่งปกติ ไม่มีเลี้ยว (โง่ไปมั้ยนี่)

คำถามครับ
1  เอาไงดีครับ  ซื้อให้ ก็หลายบาทอยู่, ออกเงินให้บางส่วน ให้ออกเองด้วย จะได้เห็นว่าของฟรีไม่มีนะ (บอกตัวเองด้วย) เห็นเป็นว่าเรื่องการศึกษาเลยหนับหนุน , ให้ยืม ก็เกรงว่าจะได้คืนลำบาก
2 ถ้าตัดสินใจ ไม่ให้ทั้ง ยืม และ ซื้อให้ จริงๆ จะปฏิเสธยังไงดี ไม่ให้เสียความรู้สึกครับ แล้วครั้งต่อไป จะมองหน้ากันติดมั้ย (กับเรื่องแค่นี้อะนะ)
3 การไปส่งน้องที่บ้านนี่ เรื่องปกติใช่มั้้ย คือ ลูกค้าก็ส่งกันได้ ไม่แปลกอะไร จะได้โอเค แค่ส่ง..จบ 555   :dookdik26:

ให้คำแนะนำกันได้ครับ
Thanks.

ออฟไลน์ อิชิมากิ

• CLV VIP Member
  • สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
Re: ปรึกษาครับ ...เรื่องน้องโค
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 05:09:11 PM »
ในความคิดผม. สำหรับคำตอบ

1) ถ้าไม่มั่นใจว่าน้องจะคืนไหม. มีสองวิธีคือ. 1. ออกคนหละครึ่งตามที่คิด. ถูกต้องแล้ว. หรือ
                                                                 2. ซื้อคอมมือสองที่ใช้งานพอใช้ได้ มีเยอะรับสเปกไม่ต้องสูงมาก ราคาก็ไม่เกินหมื่น แค่เอาไว้ ทำงานและ เล่นเน็ต เก็บข้อมูลได้พอสมควร  เครื่องนึงไม่ถึงหมื่นเผลอๆ บางยี่ห้อแค่ สี่-ห้าพัน เองครับ

2) ก็บอกไปว่าลองหาดูให้แล้วว่าที่บ้านมีคอมไม่ได้ใช้ไหม แต่ว่าหลังจากเช็คดูแล้วไม่มีเครื่องไหนที่ไม่ได้ใช้เลย. เครื่องที่พี่ใช้ก็ต้องเอาไว้ใช้ทำงาน. ถ้าอธิบายขนาดนี้แล้วนัองไม่เข้าใจก็. หาของฟรีแน่ๆ  ระวังจะหมดตัวนะครับ

3) การไปส่งถือเป็นเรื่องปกติ ถ้าลูกค้าเสนอตัวถ้าไม่ติดมีผัวแล้วหรือต้องกลับกับเพื่อน อะรัยก็แล้วแต่ เด็กยอมให้ไปแน่นอนเพราะไม่ต้องเสียเงินค่าแท๊กซี่ ดีจะตายไป ประหยัดค่าเดินทาง หรือบางทีพาไปส่งก็พาไปกินด้วย ก็ให้ไปส่งจะได้มีคนเลี้ยงข้าวแถมไปส่งอีก. น้องมีแต่ได้กับได้. 

ยกเว้นน้องที่มีใจกับท่านจริงๆ. หรือเมาแล้วเคลิ้ม  หลังจากส่งแล้วจะมีอะรัยต่ออะรัยก็แล้วแต่ อันนี้อยู่แต่ละคน

ความเห็นทั้งหมดเป็นความคิดส่วนตัว ขอให้ใช้ความคิดตัดสินใจเอง. ขอให้โชคดีไม่โดนเด็กหลอกครับ

อยู่วงการนี้ถ้าไม่ใจแข็ง. อยู่ยาก หมดเนื้อหมดตัวแน่.ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อให้พวกน้องๆเฉพาะวันเกิดเท่านั้น นอกนั้นซื้อเอง หรือช่วยออกนิดนึงเป็นการซื้อใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2015, 10:28:41 PM โดย อิชิมากิ »

ออฟไลน์ ClubAcE(CA)

• ไม่สาดดื่ม ก็เสียวได้
Re: ปรึกษาครับ ...เรื่องน้องโค
« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:56:23 AM »
1. ทั่นนึงเคยพูดเอาไว้ว่า ให้แล้วพี่ได้อะไร  :dookdik2:
2. โนคอมเม้นนะครับ ผมยังเอาตัวไม่รอดเลย
3.ถือเป็นเรื่องค่อนข้างปรกตินะ ถ้าน้องไม่ติดผัวมารับหรือกลับกะเพื่อน 5555
อยู่บนดินสิ้นไร้ไฟรัก
เวลาผ่านนานนักรักไม่หาย
สิ้นสูญอาดูรเดียวดาย....

ออฟไลน์ PJS...

• Most Value Player
  • รับนวดแผนไทย
« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 04:15:06 PM »
ดะ..เด๋วนะ...อูยยยย xxseedd

ออฟไลน์ KDN

• Global Moderator
  • เลิกเหล้า สงบตาม กิมจิ
« Reply #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 06:53:10 PM »
1.ถ้าบอลสวยงาม ถ้ามีเวลา ก็หาซื้อมือสองสภาพดีๆไปให้ แล้ววัดใจดู เช่นอ้างว่า
คอมพี่เสีย ขอยืมพิมงานที่ห้องน้องหน่อยสิ อิอิ

2.ตามข่้อ 1

3.ไปรับไปส่งเริ่องปกติครับในวงการ

สุดท้ายต้องภามตัวเองว่าท่านหวังอะไรจากน้อง แล้วลงทุนคุ้มไหม
ค่อยตัดสินใจครับ

บอลสวยงามต้องแบบนี้   http://www.coyotylover.com/index2.php/topic,2788.0.html
บอลเถื่อนชัดๆ http://www.coyotylover.com/index2

ออฟไลน์ OverRide

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
« Reply #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 07:13:41 PM »
1. ทั่นนึงเคยพูดเอาไว้ว่า ให้แล้วพี่ได้อะไร  :dookdik2:
2. โนคอมเม้นนะครับ ผมยังเอาตัวไม่รอดเลย
3.ถือเป็นเรื่องค่อนข้างปรกตินะ ถ้าน้องไม่ติดผัวมารับหรือกลับกะเพื่อน 5555
อยากแซบว่าทั่นนึงที่เคยพูดนี่ เค้าเคยได้อะไรหรอครัช!!? ได้ข่าวว่าเค้านู๊ปมากช่วงนี้  :yoexp51

ออฟไลน์ อิชิมากิ

« Reply #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 09:56:48 PM »
อยากแซบว่าทั่นนึงที่เคยพูดนี่ เค้าเคยได้อะไรหรอครัช!!? ได้ข่าวว่าเค้านู๊ปมากช่วงนี้  :yoexp51

ท่านผู้นั้นได้ข่าวว่า โดนไปเยอะก็ยังไม่ได้อะรัย 55555555.   :cofc-9drinks :cofc-9drinks

ตอนนี้เป้าหมายต่อไป รู้สึกจะเป็นเด็กๆที่ มอนติ.  55555555 :onion-044 :onion-044
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 09:59:29 PM โดย อิชิมากิ »

« Reply #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:30:00 AM »

เริ่มจากดื่มนม อมอัญมนี นั่งมองลูกกวาด และอยากฟาดเบียร์ครับ  :dookdik2:

« Reply #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:30:56 AM »
ท่านผู้นั้นได้ข่าวว่า โดนไปเยอะก็ยังไม่ได้อะรัย 55555555.   :cofc-9drinks :cofc-9drinks

ตอนนี้เป้าหมายต่อไป รู้สึกจะเป็นเด็กๆที่ มอนติ.  55555555 :onion-044 :onion-044
ยังไม่คุ้มอ่ะ  xxmsn-cry
อยากทิ้งทวนอีกสักที

ออฟไลน์ I-I-I-I

• *
« Reply #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:44:43 AM »
บอกน้องไปเลยว่า "พี่เอาคุ้มนะน้อง"

CR. Madoo

:yoyo-007 :yoyo-007 :yoyo-007

ออฟไลน์ OverRide

« Reply #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:16:51 PM »
เริ่มจากดื่มนม อมอัญมนี นั่งมองลูกกวาด และอยากฟาดเบียร์ครับ  :dookdik2:
ป๊าดดดดดดดดดด มาเป็นระลอกกกกกก ฟาดเบียร์เรยมั๊ยล่ะคืนนี้!!!  :dookdik2:

ออฟไลน์ insaner (ขอต้อนรับความโสดอีกครั้ง)

• Why So Serious?
« Reply #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 01:35:59 PM »
ตอบคำถามในมุมมองผมนะครับ ตาม style สายบอลเถื่อน  :dookdik26:

คำถามครับ
1  ถ้าเอาแค่ทำงาน แนะนำพาไปซื้อพวก NB ที่คล้าย ๆ Netbook อ่ะครับ ราคาก็ตดอยู่ 6,000-8,000 ครับ ส่วนจะออกให้หมดหรือช่วยกันออกก็แล้วแต่ แต่ก็ตามที่ทั่นนึงเคยพูดเอาไว้ว่า ให้แล้วพี่ได้อะไร? ถ้าไม่ได้อะไร ตาม style ผม ผมไม่ให้ครับ...

2 จริง ๆ ตรงนี้ก็วัดใจน้องได้นะครับ ว่าสุดท้ายแล้ว น้องเค้ามองเราแบบไหนกันแน่ ถ้าเรื่องแค่นี้ ถึงขั้นเปลี่ยนไป ก็หาคนใหม่ครับไม่ยาก

3 ตามที่หลาย ๆ คนบอกแหละครับ แต่สำหรับผม ผมเน้นให้ไปส่งผมครับ มีโอกาสลุ้นกว่า ^^
เมื่อเป็นคนดี ก็ไม่ได้ดี  กลับไปเป็น "คนเลว" แบบเดิมดีกว่า...

ออฟไลน์ น้ำขิง

« Reply #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 01:21:08 AM »
เอาไงดี