ผู้เขียนหัวข้อ: อดีตที่เป็นบทเรียน กับชีวิตกลางคืน ที่ทำให้ผมเกือบตาย  (อ่าน 198391 ครั้ง)

ออฟไลน์ EX ยืน-ยัง-เซ : ผมจะเป็นคนดี

• CLV VIP Member
  • กดได้กด ไถได้ไถ ~!
  • สมาคมผู้ชายหลั่นล๊าแห่งประเทศไทย
เฮ้ๆๆๆๆๆ กระทู้นี้ผมติดตามนะเนี่ยทำเป็นเล่นไป
สิ่งที่ทำบุญส่งไปให้ตัวเองชาติหน้าไม่ได้คือ "ผู้หญิงกับเหล้า"

ใส่บาตรพระท่านก็ไม่รับ เอาไปทำบุญก็ไม่มีใครเอา

เราไม่รู้ว่าชาติหน้าเราจะเกิดมาเป็นอะไร

เพราะงั้นมีโอกาสแล้วชาตินี้เอาให้คุ้ม

เผื่อชาติหน้าไปเลยแสรดด

ออฟไลน์ kumu [ BlAcK dEvIl ]

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
  • ไม่หล่อ แต่อร่อย
กำลังได้อารมณ์เลยอะ :yoyo024

มาจบแบบนี้ค้างเลยอะ jed1

มาต่อให้ไวเลยนะคร้าบบบบบบบบบบบบ xxsard
ดีทุกอย่าง เสียอย่างเดี่ยว'' เลว ''

ออฟไลน์ LordNightmare

• หัดดมก้น โคโยตี้หน้าบาร์
  • **
  • แม้ตื่นจากฝัน คุณก็หนีผมไปไหนไม่พ้น
ติดตาม ตามติด

:yoyo024

ออฟไลน์ NK

• สาดดริ๊งค์เดียว เสียวทั้งคืน
ครั้ง แรก 15  ตอนนั้นผม ยัง นั่งอ่าน การ์ตูนโป๊ อยู่เลยคับ T_T

ติดตามคับ
คนเรา ถ้าไม่ช่วยตัวเอง แล้วใครจะมาช่วยเรา

ออฟไลน์ kobzapza

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
  • ชิว ชิว
*-*   ถ้าจะบอกว่าตอนนี้ผมรักนกมากแค่ไหน คงไม่ต้องบรรยายนะคับ ผมคิดไปไกลมากว่าที่       

เป็นอยู่แค่นี้แน่    แต่ความไม่แน่นอนก็คือความแน่นอนที่สุด   สิ่งที่ผมคิดว่าดีแล้ว  กับไม่

เป็นอย่างที่ผมคิด คอยติดตามกันต่อไปนะคับ นี่แค่เป็นจุดเริ่มตน

กบ  : นก  ถ้ากบมีงานประจำแล้ว กบมาอยู่กับนกได้ไหม พอดีเห็นพี่หมูว่าจะไปหาร้านใหม่เล่น

แล้วจะให้กบเล่นที่นี่แทน

นก  : แล้วแม่กบไม่ว่าหรอ

กบ  : ถึงตอนนั้นกบจะบอกเรื่องของเรา ให้แม่ฟัง แล้วจะพานกไปหาแม่ดีไหม

นก  : แล้วแม่กบจะยอมรับนกได้หรอ  นกทำงานแบบนี้  และที่สำคัญนะ  ตัวกบเองมั่นใจในตัวนก

แล้วหรอ  เราคบกันไม่นานเอง  กบเองก็อายุยังน้อยอยู่นะยังต้องเจออะไรอีกเยอะ

กบ  : กบว่านกใช่เลยนะ  และแม่ของกบเองก็ไม่น่ามีปัญหา  ยังไงพี่หมู กับพี่โอ๋คงช่วยพูดได้เพราะ

กบเอง ก็ทำงานแล้วด้วย  ถ้าอีกหน่อยจังหวะดีๆ กบก็จะให้นกก็เลยทำงานกลางคืนเลย  กบว่า

กบเลี้ยงนกไหวนะ

นก  : นกไม่รับปากนะ เอาไว้ถึงเวลาก่อน  ทำตอนนี้ให้ดีก่อนแล้วกัน

กบ  : คราบ

*-*   เรานอนกอดกันอย่างมีความสุข (ตัวผมนะ)  ผมไม่รู้ผมคิดแล้วพูดออกไปได้ไง  ผมหารู้เลยไม่

ว่าหลังจากนี้ เหตุการณ์เลวร้ายที่สุดในชีวิตผมจะตามมา

นก  : กบตื่นเร็ว นกเรียกผม

กบ  : มีอะไรหรอ เรียกแต่เช้าเลย

นก  :  เช้าที่ไหนกัน  นี่จะเที่ยงแล้วนะ

กบ  : ผมดูนาฬิกา  อืมจิงด้วยสิ  หลับสบายดีจัง

นก  : ออกไปดูหนังกันไหม 

กบ  : แล้วแต่นกสิ  กบยังไงก็ได้

นก  : งั้นอาบน้ำแต่งตัวเลย นกเตรียมข้าวไว้แล้ว

*-*   เป็นอันว่าผมกับนก ไปดูหนักกัน เป็นหนังไทยคับ ชื่อเรื่องจำไม่ค่อยได้แล้วคับ

ประมาณว่า รองต๊ะแล๊ป อะไรสักอย่างนี่  แต่เพลงประกอบภาพยนตร์เพาะมาก

นก  : หนังสนุกดีนะ

กบ  : อื่ม  กบชอบเพลง เด๋วกับไปจะไปต่อเอามาเล่นที่ร้าน

นก  : ดีๆ นกก็ชอบ

*-*    เรากลับถึงหอประมาณ 6 โมงเย็นแล้ว เลยรีบอาบน้ำเตรีมตัวไปทำงาน  ผมกับนกถึงร้าน

ก็จวนจะสองทุ่มแล้ว  เราเดินเข้าร้านพร้อมกัน เจอพิมซึ่งกำลังนั่งแต่งหน้าอยู่

พิม :  คู่นี่มาพร้อมกันเลยนะ

นก :  เจอกันตรงหน้าร้านอ่ะ แล้วนกก็ทำตาโตใส่พิม

*-* :  ผม ขึ้นไปตั้งเครื่องเสร็จเรียบร้อยแล้ว  ก็เดินลงมานั่งหน้าบาร์รอเวลาขึ้นเล่น จังหวะนั้น

พี่นิดมาถึงร้านพอดี 

กบ : สวัสดีคับพี่นิด

พี่นิด : ดีจ้า มานานหรือยัง

กบ :  เพิ่งมาเมื่อกี้เองคับ

พี่นิด : เออ บอกหมูด้วยนะ ว่าพรุ่งนี้พี่จะเข้าไปหาที่บ้านตอนบ่ายๆ จะไปคุยเรื่องปรับปรุงร้านใหม่

กบ   :  คับพี่ งั้นเด๋วผมขึ้นเล่นก่อนนะคับ ได้เวลาแล้ว

พี่นิด : จ้า

*-*     วันนี้แขกก็เยอะเหมือนทุกวัน  ส่วนใหญ่แค่ที่นี่เป็นแขกประจำทั้งนั้น  (มีแต่แก่ๆทั้งนั้น) ผม

พยายามมองไปที่นกตลอด  จนนกต้องเดินมาหาผม

นก  :   กบ  จะมามองนกทำไมนักหนา  นกนั่งกับแขกอยู่  อายเป็นหมือนกันนะ

กบ  :   เปล่านี่  ผมมองแขกต่างหาก  ผมแก้ตัวไปเรื่อย

นก  :  เด๋วนี้แก้ตัวเก่งจังนะ 

*-*  :   ความ จิงผมมองนกนั้นแหล่ะ ผมไม่ค่อยชอบแขกโต๊ะนี้สักเท่าไหร่ มาทีไรก็นั่งกับนกตลอด

แถมมือยังไม่ค่อยอยู่สุขสักเท่าไหร่ (ผมเริ่มหื่งเธอหรือนี่)  คืนผ่านไปด้วยดี  ก่อนกลับผมเลย

มารอนกอยู่หน้าร้าน

นก  :  กบ จะกลับยังไง

กบ  :  เด๋วกบกับแท็กซี่  ว่าแต่นกไปหาอะไรกินกันก่อนไหม

นก  :  อ้าว แล้วพี่หมูไม่มารับหรอ 

กบ  :  ตอนแรกว่าจะมา พอดีเมื่อกี้พี่หมูโทรมาบอกกับพี่นิดให้กบกลับเอง พี่หมูจะไปกินเหล้ากับ

เพื่อนต่อ

นก  :  กินอะไรดีล่ะ

กบ  :  แล้วแต่นกซิ

นก  :  กินนกไหมล่ะ

กบ  :  เด๋วกินจิงๆเลยนี่

*-*     เป็นอันว่าผมไปกินโจ๊กแถวซอยธนิยะกัน แล้วแล้วผมก็ไปส่งนกที่หอ ก็ที่จะกลับบ้าน

ผมถึงบ้านเกือบตี4 แต่พี่หมูก็ยังไม่กลับ  ผมเลยเข้านอนก่อน เพราะพรุ่งนี้แม่กับพี่โอ๋ก็

จะกลับมาแล้ว  และที่สำคัญ พ่อของผมจะกลับมาด้วย.....
ไม่ได้เป็นครึ่งหนึ่งของคนที่เธอวาดไว้
ยังห่างยังไกล รู้ฉันเองคงไม่มีวัน

ออฟไลน์ lM-1980

• ไม่สาดดื่ม ก็เสียวได้
เรียบเรียงดีคับ อ่านง่าย ที่สำคัญ มาเยอะมากกกกก ชอบคับ

และที่ชอบ ความรัก วัยใส จุดเริ่มต้นวัยนมแตกพาน

รอติดตามอยู่นะคับ..ขอ ยาว ยาว อีก :GoFL

ออฟไลน์ PheoniX (นกไฟ จากนี้ไปจนนิรันดร์ใจฉันมีเพียงเธอ)

• หน่วยเก็บ คนหมดแรงเดิน
มาต่อเร็วๆ สิครับ

:Nonono
Keep Walking

You will never walk alone

ก้าวต่อไป เพราะคุณไม่ได้เดินเพียงคนเดียว
http://img37.imageshack.us/i/newphoenix2.jpg/

มาต่อได้แล้วนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ :Nonono

อย่าปล่อยให้ค่อยนานนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบ :meungtayy
ดีทุกอย่าง เสียอย่างเดี่ยว'' เลว ''

• ชิว ชิว
*-*   วันนี้แล้วสิที่ผมจะได้พบกับพ่อของผม        หลังจากที่ผมจม ม.3มาใหม่ก็ไม่ได้เจอกันเลย

ก็น่าจะสัก 7 เดือนแล้ว        พ่อผมหวังในตัวผมมาก      แกอยากให้ผมเรียนสูงรับราชการ

เดิมที่บ้านผมมีอาชีพทำสวนผัก  อยู่แถวพุทธมณฑลสาย 2   ต่อมาเราถูกไร่ที่  แม่ผมเลย

ต้องมาอยู่กับพี่สาวของผม (แม่เดียวกัน แต่คนล่ะพ่อ)  ส่วนพ่อของผมไปอยู่กับอาที่ประจวบฯ

ซึ่งจริงๆพี่สาวผมก็ชวนมาอยู่ด้วยกัน   แต่พ่อผมเกรงใจ   อีกอย่างแค่แม่กับผมก็แย่แล้ว

นี่ ก็เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้ผมไม่เรียนต่อ   ผมลงมานั่งซ้อมเพลงใหม่รอพ่อมาไปเรื่อยๆ  เสียง

รถยนต์แล่นมาจอดตรงหน้าบ้าน  ผมรีบเดินออกไปดู  มาถึงกันแล้ว  แม่ผมลงจากรถมาคน

แรก  แล้วพ่อของผมก็ตามมา  ผมรีบเดินเข้าไปช่วยถือกระเป๋า

กบ  : สวัสดีคับพ่อ

*-*      ผมเข้าไปยกมือไหว้พ่อ พ่อผมยิ้มพร้อมกับรับไหว้ผม  ผมเห็นรอยยิ้มของพ่อกับสายตาที่มอง

ผมด้วยความห่วงใย   ไม่ต้องบอกนะคับ ว่าผมจะดีใจแค่ไหม

กบ   :  เข้าบ้านก่อนคับ  มาเด๋วผมไปข้าวของลงก่อน

พี่โอ๋ :   พี่หมูยังไม่ตื่นหรอกบ

กบ   :   ยังเลย เมื่อคืนพี่หมูกลับดึก

พี่โอ๋  :  อืม

*-*        หลังจากที่อาบน้ำพักผ่อนกันเรียบร้อยแล้ว   เราก็ลงมานั่งคุยกัน   

กบ    :   พ่อสบายดีไหมคับ

พ่อ    :  ก็ดี ไม่ลำบากเท่าไหร่ ทางโน้นงานกำลังยุ่งเลย

แม่    :   ไปรับพ่อแกมา  ตอนแรกอาจะยังไม่ให้มา แต่พี่โอ๋ไม่ยอม

กบ   :     จริงๆ  ก็น่าสงสารอานะคับ  ตอนเราลำบากแก ก็ช่วยเราตลอด

พ่อ   :   ถ้าไม่ห่วงแก กับแม่แก  พ่อยังไม่มาหรอ

*-*     เรานั่งคุยกันสามคนพ่อแม่ลูก คุยกันแบบไม่มีเบื่อ  นานแค่ไหนแล้วนะ  ที่เราไม่ได้พร้อม

หน้ากันรอยยิ้มของแม่ที่ดูจะมีความสุขกว่าทุกวัน ขณะที่เรากำลังนั่งคุยกัน พี่หมูก็ลงพร้อม

กับพี่โอ๋

พี่หมู  : สวัสดีคับป๋า  (พี่หมูกับพี่โอ๋จะเรียกพ่อผมว่าป๋า) 

พ่อ    :  สวัสดี เป็งไงหมู  สบายดีไหม

พี่หมู  : ก็เรื่อยๆ คับป๋า  เออ! ป๋า  เด๋วนิดเพื่อนผมจะมาตอนบ่ายๆนะคับ  จะมาคุยเรื่องงานกัน

พ่อ    :   อืม 

*-* :   พวกเรานั่งคุยกันอีกสักพัก  พี่นิดก็มาถึงที่บ้าน

พี่โอ๋ :   เข้ามาก่อนนิด

*-*   : พี่นิดเดินเข้ามาในบ้าน

พี่โอ๋ :   แนะนำป๋า กับแม่ให้พี่นิดรู้จัก

พี่นิด :   สวัสดีคะ เห็นโอ๋คุยให้ฟังบ่อยๆ เพิ่งเจอตัวจริงวันนี้

*-*    : ผมลุกไปหาน้ำมาให้พี่นิด ปล่อยให้พวกผู้ใหญ่คุยกัน
พี่โอ๋  :   กบมานี่หน่อย พี่โอ๋เรียกผม

*-*   : ผมเดินเข้าไปนั่งด้วย (ผมหารู้ไม่ว่าผมจะโดนเชือดแล้ว)

พี่โอ๋  :  กบ  จะเรียนต่อไหม

กบ  :  ก็ว่าปีหน้าจะไปสมัคร กศน.เอาไง  แล้วทำงานไปด้วย

พี่โอ๋ :  ไม่ใช่อย่างนั้น  พอดีป๋า เค้าอยากให้กบกลับไปเรียนต่อ  พอดีพี่นิดจะเปิดโรงงานเหล็ก

เค้าจะให้ป๋า ไปอยู่คุมคนงาน  ป๋าเค้าอยากให้กบเรียนต่อ

*-*   :  เซ็งละสิคับท่าน  เจอลูกนี้เข้าไปผมตอบอะไรไม่ถูก  ถ้าจะถามว่าผมอยากเรียนต่อไหม

ก็อยากคับ  แต่ถ้าให้ไปเรียน ผมก็ไม่อยาก  มันเป็นอารมณ์ที่แย่มากๆ   ถ้าผมเรียนต่อ ผมก็

จะกลับไปเป็นสถานนะเดิม คือต้องขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่ ผมจะไม่ได้เล่นดนตรี ซึ่งตอนนั้น

ผมสามารถที่จะหางานเองได้แล้ว  และที่สำคัญที่สุด ผมจะไม่ได้เจอนกอีก

พี่โอ๋  :  เอายังได้ดีกบ  ต้องตัดสินใจแล้วนะ  พี่จะได้เตรีมตัวได้ถูก เพราะพี่หมูเค้าก็ได้งานที่ใหม่

ส่วนพี่นิดก็จะปรับปรุงร้านใหม่   ถ้าพี่หมูออกเค้าก็จะเอากบไปเล่นแทนที่ร้านพี่นิด

เพราะอย่างนี้ กบต้องตัดสินใจเลย ถ้ายังไงจะได้หาคนแทนได้ทัน

พ่อ   :   กบ  ลูกก็รู้อยู่นะ ว่าพ่อหวังใจตัวกบแค่ไหน  พ่อมีลูกหลายคนก็จริง  แต่กบเป็นคนเดียวนะ

ที่พ่อเลี้ยงดูมา  พ่อยังมีแรงอยู่นะ ยังไงก็อยากจะส่งกบให้เรียนจนจบ ไม่มีพ่อคนไหนหรอ

อยากจะให้ลูกของตัวเองลำบาก

*-*        ไม่ต้องบอก ก็คงรู้นะคับว่าผมจะเป็นยังไง  ผมต้องต้ดสินใจแล้วนะ ว่าผมจะทำอย่างไรกับ

ชีวิตต่อไป  คนนึงก็เป็นผู้มีพระคุณ เป็นทุกอย่างในชีวิตผม ส่วนอีกคน ก็เป็นผู้หญิงที่ผม

รัก

กบ   :   ผมขอทำงานคับ ส่วนเรื่องเรียนผมจะเรียน กศน.เอาคับ ผมรักพ่อนะคับ แต่ผมก็มีเหตุผล

เรื่องเรียนผมก็ไม่ได้ทิ้ง  ผมว่าพ่อคงเข้าใจนะคับ

พ่อ   :    ก็แล้วแต่แก  จะทำไรก็ตามใจ  พ่อเองก็อยากให้แกเรียนสูงๆ  จะได้ไม่ลำบากแบบพ่อ แต่

ถ้ารักสนุกก็ตามใจ พ่อพูดแค่นี้แหละ แล้วพ่อก็ไม่มองหน้าผมอีกเลย

*-*   :  เฮ้ย ทำไมมันต้องเป็นแบบนี้ว่ะ ผมคิดในใจ  พ่อคงผิดหวังในตัวผมมากเลย แต่ผมก็อยากมี

ชีวิตของผมเองบ้าง

พี่นิด  :  เอางี้นะป๋า  ไว้พรุ่งนี้นิดจะมารับป๋าไปดูโรงงานเลยละกัน 

พ่อ   :   แล้วแต่นิดเลย  ป๋ายังไงก็ได้  ไปวันนี้เลยก็ได้ จะได้ทำงานเร็วๆไม่ต้องคิดมา

พี่นิด :   หมู แกไปร้านไหมวันนี้   ถ้าไปจะได้คุยเรื่องปรับปรุงร้านใหม่

พี่หมู :   ไปสิ 

พี่นิด  :   งั้นกลับแล้ว พี่นิดบอกลาทุกคนในบ้าน

*-*   :   ผมเดินออกมาส่งพี่นิด 

พี่นิด :   ไม่ต้องคิดมากนะ เด๋วป๋าก็หายโกรธเอง ส่วนเรื่องงานไว้ค่อยคุยกัน

กบ    :   คับพี่  ขอบคุณมากคับ ขับรถดีๆนะคับ ผมบอกลาพี่นิด อย่างน้อยก็ยังมีคนให้กำลัง

ใจว่ะ (ผมคิดในใจ)

*-*  :    เย็นนั้นผมยังคงไปที่ร้านตามปกติ  เพราะไม่อยากเห็นสายตาของพ่อผมที่ยังไม่หาย

โกรธผม   ระหว่างทางผมคุยปัญหาผมกับพี่มาตลอดทาง  พี่หมูก็บอกว่าให้ใจเย็นๆ

ผู้ใหญ่เค้าไม่ชอบเท่าไหร่ กับอาชีพแบบพวกเรา แล้วเราก็มาถึงร้าน

กบ  :     นก  ทานอะไรมาหรือยัง  ผมทักนกทันที ที่เห็นนก

นก  :     ยางเลยไม่ค่อยหิว  แล้วกบกินหรือยัง

กบ   :     งั้นไปหาอะไรกินกัน 

นก   :     ก็ได้ รอแป๊ปนะ นกเก็บของก่อน

*-*  :     รามานั่งกินข้าวร้านแถวๆนั้น  วันนี้ผมเงียบมากๆเลย

นก  :       กบ  เป็นอะไรหรือเปล่า วันนี้ดูแปลกๆจัง

กบ   :    กบมีเรื่องกับพ่อ พ่ออยากให้กบไปเรียนต่อ   แต่กบตอบปฏิเสธไป

นก  :     ทำไมล่ะ น่าจะเรียนต่อ

กบ  :     ไม่อ่ะ ถ้าเรียนกบพ่อก็ต้องทำงานส่งกบอีกกี่ปี  อีกอย่าง ตอนนี้กบก็จะได้ทำงานแล้วด้วย

และที่สำคัญเลยนะกบก็จะไม่ได้เจอนกอีกสิ

นก  :     กบ อย่างเอาตัวนกมาเป็นกำแพงกั้นอนาคตของกบนะ  นกบอกแล้วไง  ถ้ากบไปได้ดีกว่า

นี้นกก็ดีใจด้วย  แต่จะยังไงก็ตามก็ตาม นกก็ยังเชื่อในการตัดสินใจของกบนะ

กบ  :     นก  ตอนนี้กบกลัวมารู้ไหม  มันไม่เคยรู้สึกแบบนี้มาก่อนเลยนะ

นก  :     กบกลัวอะไรล่ะ 

กบ  :     กบ กลัวทุกอย่างเลย สายตาของพ่อที่มองมาวันนี้ เหมือนเค้าผิดหวังในตัวกบมาก

*-*  :       สรุป ผมกินข้าวไปได้หน่อยเดียว มันอิ่มยังไงบอกไม่ถูก 

พี่หมู :    กบ เด๋วเล่นไปก่อนนะ พี่จะคุยกับนิดเรื่องทำร้านใหม่

กบ  :     คับพี่ 

*-*  :   คืนนั้นทุกอย่างยังคงเดินไปตามปกติ เหมือนเช่นทุกวัน  แต่แปลกวันนี้ทำไมพี่นิดนั่งคุย

กับนกได้  ตามธรรมดาพี่นกจะไม่ค่อยคุยอะไรกับพนักงานนานขนาดนี้…………หรือมันจะเกิดอะไรขึ้น
ไม่ได้เป็นครึ่งหนึ่งของคนที่เธอวาดไว้
ยังห่างยังไกล รู้ฉันเองคงไม่มีวัน

ออฟไลน์ NK

• สาดดริ๊งค์เดียว เสียวทั้งคืน
ซึ้ง อิน ด้วยคน  :จิตตก!
คนเรา ถ้าไม่ช่วยตัวเอง แล้วใครจะมาช่วยเรา

เป็นการตัดสินใจที่ยากจริงๆๆนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบ :singleso-noiy

รอตอนต่อไปนะคร้าบบบบ  ยาวไป  ยาวไป :yoyo-056

godester34

• บุคคลทั่วไป(กรุณาลงทะเบียนเพื่อดูรูป)
รออยู่นะคับ

• ชิว ชิว
*-*     :     แล้วสิ่งที่ผมกลัวมันก็เกิดขึ้นจริงๆ  พอร้านเลิกผมรีบเดินไปหานกทันที

กบ     :     นก จะกลับแล้วหรอ

นก     :        อืม! จะกลับแล้ว

กบ     :        แล้วพี่นิดเรียกไปคุยเรื่องอะไรหรอ  เรื่องกบหรือเปล่า

นก     :     คุยเรื่องงานกันเฉยๆ  คือพี่นิดจะปิดร้านปรับปรุงประมาณ อาทิตย์นึง  นกเลยว่าจะกลับ

บ้าน

กบ    :        นกจะกลับบ้านหรอ  แล้วไปนานไหม  จะมาเมื่อไหร่  ไปกับใคร  (ผมถามไปเป็นชุดๆ)

นก    :        พอๆ  ก็อาจจะกลับไปตลอดเลยก็ได้  เบื่อๆ

กบ    :        เฮ้ย! แล้วกบล่ะ นกจะทำยังไง

นก    :        กบก็กลับไปเรียนสิ 

กบ    :     มันเกิดอะไรขึ้นนี่ เมื่อกี้ยังไม่เป็นแบบนี้เลย พี่นิดเรียกไปว่าอะไรหรือเปล่า ยังไม่ทันที่

นกจะตอบ  ที่หมูก็เดินมาเรียกผม

พี่หมู  :        กบๆ

กบ     :     คับพี่  อย่างเพิ่งกลับนะนกรอกบก่อน  เด๋วจะรีบมา

พี่หมู  :     มาหาพี่หน่อย มีเรื่องงานจะคุยด้วย

*-*     :        ผมเดินไปหาพี่หมู ซึ่งนั่งอยู่กับพี่นิด

พี่หมู  :     นั่งก่อน พอดีพี่นิดจะคุยเรื่องงานด้วย

พี่นิด  :        คือพี่จะปิดปรับปรุงร้านนี้สักสองอาทิตย์  แล้วจะเปิดใหม่  คราวนี้พี่คุยกับพี่หมูแล้ว

ว่าพอร้านเปิด  จะเอากบมาเล่นประจำแทนพี่หมู  เพราะพี่หมูจะไปเล่นที่ร้านใหม่

พี่ก็เห็นว่า กบก็เล่นได้แล้ว แขกก็รู้จักกันหมดแล้ว  ไม่น่าจะมีปัญหา  แต่...........

พี่นิดเงียบไป

พี่หมู  :         คือพี่นิดเค้ารู้เรื่องนก กับกบหมดแล้ว พี่เป็นคนเล่าให้ฟัง (ปกติพนักงานในร้านทุกคน

ห้ามมีอะไรกัน) พี่นิดเค้าเป็นห่วงกลัวเรื่องหึงหวงกัน มันจะไม่ดีเสียระบบงานหมด

พี่นิดเค้าเลยจะให้นกย้ายไปอยู่ร้านเพื่อนเค้า  ส่วนกบก็เล่นอยู่ที่นี่

พี่นิด   :     ตอนแรกพี่ก็นึกว่าครบกันเฉยๆ ไม่รู้ว่ามีอะไรกันแล้ว ตามกฎของร้านเค้าให้ออกเลย

แต่พี่เห็นว่ากบเป็นเหมือนน้องคนนึง  แล้วนกก็อยู่กับพี่มานาน พี่ก็เลยใช้วิธีนี้เอา

ถ้าพี่ไม่ทำแบบนี้มันก็เสียการปกครองหมด  ส่วนนกพี่ก็เรียกมาคุยแล้ว พี่ให้เวลาตัด

สินใจเอาเองนะ  เออ! กบจำไว้นะ กบยังมีอนาคตนะ ต้องเจออะไรอีกเยอะ อย่างเอา

ชีวิตมาทิ้งไว้กับผู้หญิงคนเดียว บางที่สิ่งที่เราว่าดีในตอนนี้ ไม่อาจจะไม่เป็นอย่างที่

เห็นก็ได้

กบ     :      ผมยกมือไหว้พี่ ขอบคุณคับพี่นิด  แต่ตอนนี้ผมรักนกจริงๆนะครับ  ผมก็พยามยาม

ทำให้อยู่ในกรอบ เรื่องงานก็เรื่องงาน ผมก็รู้ว่าผิดนะคับ แต่เรื่องแบบนี้พี่นิดคงเข้า

ใจนะคับ 

พี่นิด    :      ค่อยๆคิดแล้วกันนะกบ  แล้วเรื่องพ่อก็ไม่ต้องเป็นห่วงนะ  พี่จะดูแลเอง

กบ       :      ขอบคุณมากคับ  “ผมเข้าใจพี่นิดดีทุกอย่าง  แกเป็นเหมือนพี่สาวผมอีกคน

ถ้าแกไม่หวังดีกับผม แกคงไม่ให้ผมมาฝึกงานที่ร้านหรอก แล้วยังหางาน

ให้พ่อผมอีก 

พี่หมู   :      กบลงไปคุยกับนกก่อน เด๋วพี่ตามลงไป

*-*  :       ผมเดินลงไปหานกที่อยู่หน้าร้าน

กบ      :      นก  ผมเรียกเธอ

นก      :       ว่าไงหรอกบ  จะกลับหรือยัง

กบ      :      ยัง พี่หมูคุยกับพี่นิดอยู่  นก คืนนี้กบไปนอนหอนกได้ไหม

นก      :       แล้วทางบ้านกบไม่ว่าหรอ

กบ      :       ไม่เป็นไรหรอก  กบมีเรื่องอยากคุยกับนกเด๋วไปบอกพี่หมูก่อน

*-*      :    ผมเดินเข้าไปในร้านอีกหน

กบ      :       พี่หมู  ผมขอไปนอนห้องนกได้ไหม  ผมมีเรื่องต้องคุยกับนก

พี่หมู   :       แล้วจะให้พี่บอกกับป๋ายังไงล่ะ

พี่นิด   :       เอางี้  หมูบอกป๋ากับแม่ไปนะ ว่านิดให้กบไปนอนที่บ้านนิด เพราะพรุ่งนี้

เช้าจะเอากบมาช่วยดูคนงานมาแต่งร้าน  แล้วเรื่องนกอย่าให้รู้เด็ดขาด เดี๋ยวจะยุ่งไปใหญ่

พี่หมู   :        ก็ได้  แล้วกบคุยกับนกให้รู้เรื่องนะ จะเอายังไงก็เอา  จะได้ไม่มีปัญหา พี่ก็คงช่วยได้

แค่นี้

กบ       :       ขอบคุณมากๆนะคับ ผมยกมือไหว้ทุกคน แล้วรีบเดินลงไปหานกทันที

ออฟไลน์ MonkeyDLuffy

• (^0^).V
อย่าเพิ่งหายตอนสำคัญนะงับ...

ออฟไลน์ olanla

• มือใหม่รอเสียวอยู่กับบ้าน
  • *
ติดตามอยู่นะครับ

GoFL

• บุคคลทั่วไป(กรุณาลงทะเบียนเพื่อดูรูป)

แหม๋ แต่ละตอนยาวเต็มอิ่มจริง ๆ ...รออ่านอยู่เน่อ

ออฟไลน์ nongnong

• หัดดมก้น โคโยตี้หน้าบาร์
  • **
ครับ เรื่องน่าสนใจมากครับ ยังไง ก็รออ่านอยู่นะครับ

ไม่หายไปไหนแน่นอน

จะมานอนรอ นั่งรอ เลยอะ :dookdik26:

รีบมาต่อไวไวนะก๊าบบบบบบบบบบบ :Ont-hodsard

ออฟไลน์ PheoniX (นกไฟ จากนี้ไปจนนิรันดร์ใจฉันมีเพียงเธอ)

• หน่วยเก็บ คนหมดแรงเดิน
รอตอนต่ออยู่นะครับ

เขียนได้ดีมากครับ
Keep Walking

You will never walk alone

ก้าวต่อไป เพราะคุณไม่ได้เดินเพียงคนเดียว
http://img37.imageshack.us/i/newphoenix2.jpg/

• ชิว ชิว
*-*.....เป็นว่าคืนนี้ผมตัดสินใจไปนอนห้องนก  “ผมว่าถ้าเป็นพวกคุณก็คงต้องทำแบบผม”

ระหว่างที่เราอยู่บนรถขณะกลับบ้าน  นกไม่คุยอะไรกับผมเลย  จนผมทนไม่ได้ต้องเป็น

ฝ่ายถามนกก่อน

กบ.....นกเป็นอะไรหรือเปล่า

นก.....เปล่านี่

กบ.....แล้วทำไมนกไม่พูดอะไรเลย

นก.....ก็มันไม่มีเรื่องจะคุย แล้วนกก็รู้สึกเหนื่อยๆ

-*-......เจอแบบนี้ หมดคำถามเลยคับ  เมื่อรถมาถึงหอ นกก็ถามผมขึ้นว่า

นก.....กบ กินเหล้าเป็นเพื่อนกได้ไหม

กบ.....นกมีอะไรหรือเปล่า  เราคุยกันก่อนดีไหม

นก.....นกถามว่ากบกินเหล้าเป็นเพื่อนนกได้ไหม ถ้าไม่ได้ก็บอกมา

กบ.....ได้  งั้นเด๋วกบไปซื้อให้

-*-...... ผมเดินไปร้านขายของหน้าหอ (ร้านแถวนั้นเปิดทั้งคืนนะคับ เพราะหอแถวนี้ส่วนมากทำ

งานกลางคืนกันทั้งนั้น)  พี่คับ Black Lable 1ขวดคับ โซดาไม่ต้องนะคับ (เก๋าเลยคับ

ถ้าอยากกินเหล้าก็ไม่ต้องมีมิก ผมเดินออกมาจากร้านไปหานก แล้วขึ้นไปที่ห้องทันที

นกยังไม่พูดอะไร เธอเดินไปหยิบแก้วมาวางให้ผม 

นก.......ไม่ซื้อมิกมา แล้วกินได้หรอ

กบ.......นกกินได้ แล้วทำไมกบจะกินไม่ได้

นก.......เธอรินเหล้าใส่ลงในแก้วเกือบครึ่งแก้ว  ไหวไหมเธอถามผม

กบ.......สบาย ชนเลยละกัน ผมยกแก้วเข้าปากแล้วกระดกทีเดียวหมดเลย

-*-.......มันเป็นเหล้าที่ไม่ผสมมิกแก้วแรกในชีวิตเลยก็ได้  (เกือบตาย) นกก็ยกหมดแก้วเช่นเดียวกับ

ผม เธอรินเหล้าใส่แก้วต่อทันที โดยที่ไม่ลือจะรินให้ผม 

นก......อ้าว ชนแก้วหน่อย ไม่ไหวก็ไม่ต้องนะ นกกินคนเดียวได้

กบ......ไม่เป็นไรผมกินได้ 

นก.......ตามใจนะ นกไม่ได้ยังคับนะ เกิดเป็นอะไรขึ้นมาไม่รู้นะ

-*-.......เธอพูดแบบนี้ได้ไง ฟังแปลกๆ   นกยังกินเหล้าต่อไปเรื่อยๆ ผมสังเกตว่ามันยุบไปเกินครึ่ง

ขวดแล้ว  ผมเห็นท่าไม่ดี  ถ้าขืนยกไปเรื่อยๆมีหวังผมอวกแตกแน่ๆ ผมเลยขอตัวเข้าห้องน้ำก่อน  พอ

ผมลุกเท่านั้น  เหมือนโลกจะถล่ม (จะล่มเอา เราเมาแล้วหรือนี่)

นก.......เมาแล้วหรอ 

กบ.......นิดหน่อย  เด๋วเข้าห้องน้ำก่อนนะ พอผมออกมาจากห้องน้ำ นกก็ถามผมว่า....

นก.......กบ  เราเลิกกันดีกว่า

กบ.......อะไรนะ

นก.......เราเลิกกันดีกว่านะกบ 

กบ.......อะไรนก  ใครว่าอะไรนกหรอ  พี่นิดใช่ไหม

นก.......เปล่า! ใครจะมาว่านก

กบ.......มีอะไรก็คุยกันก่อนซิ  ไม่ใช่จะเลิกกัน มีอะไรก็ค่อยๆแก้กัน

นก.......กบจะแก้อะไร  นกว่ากบไม่ต้องแก้อะไรหรอก  กบ นกจะบอกอะไรให้อย่างนะ

ผู้หญิงกลางคืนแบบนก  มันก็ได้แค่นี้แหละ  ผ่านคืนนี้ไปมันก็จบ  ถ้าถูกใจก็มาใหม่

แต่จะให้ไปจริงใจกับใคร คงไม่ไหว กบก็แค่คนที่ผ่านเข้ามาในชีวิตนก ถึงเวลาก็ลืม

ไปเอง  เธอพูดเสร็จก็ยกเหล้าเข้าปากอีก

กบ......นก  นกเมาใช่ไหม  กบไม่เชื่อนกหรอกว่านกจะคิดแบบนี้ (ตอนนั้นผมสับสนมา)

นกจะไป ผมถามเธอเมื่อเห็นเธอทำท่าจะลถกไปเปิดประตูห้อง

นก......นกจะไปซื้อเหล้า เหล้าหมดแล้ว

กบ......ไม่ต้องนก เด๋วกบไปซื้อให้นะ นกอยู่นี่แหละ

-*-.......ผมรีบลงไปซื้อเหล้ามาให้นกอีก  ผมคิดว่านกคงกลุ่มใจเรื่องที่พี่นิดเรียกไปคุย

อย่างน้อยถ้านกเมาหลับไป  พรุ่งนี้ตื่นขึ้นมาเธอคงจะดีเอง  ระหว่างทางที่ผมกำลัง

เดินกลับมาห้อง ผมเจอกับพิมเพื่อนกพอดี เธอเดินเข้ามาทักผม

พิม......กบ มาค้างห้องนกหรอ

กบ......คับ พิม

พิม.......แล้วนกล่ะ

กบ.......อยู่บนห้องคับ ผมลงมาซื้อเหล้าให้นก

พิม.......เอ ฉลองอะไรกันหรา ไม่ชวนพิมเลยนะ

กบ.......เปล่าคับ พอดีนึกอยากกิน  พิมไปกินด้วยไหมล่ะ

พิม......ไม่ล่ะ นี่ก็เมาแล้ว เพิ่มกลับจากเที่ยวมา

-*-.......พิมกับผมเดินเข้าหอไป   ห้องของพิมถึงก่อนห้องนกเล็กน้อย  ผมเคราะประตูเรียกนก

กบ.......นก  นก  เปิดประตูหน่อย   นก นก เปิดประตูหน่อย  ไม่มีเสียงตอบจากนก  ผมคิดว่านกคง

เมาแล้วนอนหลับไป   แล้วผมจะเข้าไปยังไงล่ะ แล้วผมก็นึกถึงพิมขึ้นมา ผมไปให้พิมมา

ช่วยเรียกดีกว่า   ว่าแล้วผมเลยเดินไปห้องพิม   พิม พิม เปิดประตูหน่อย นี่ผมกบเองนะ

พิมเปิดประตูออกมา

พิม.......อ้าวกบมีอะไรหรา  จะมาช่วนไปกินเหล้าหรา

กบ.......เปล่า พอดีกบเข้าห้องไม่ได้

พิม.......ทำไมล่ะ นกไปไหนล่ะ

กบ.......นกอยู่ข้างใน กบไม่แน่ใจว่านกเมาแล้วนอนหลับไปหรือเปล่า

พิม.......นกนี่นะเมา  เป็นไปไม่ได้  นกมันกินยังไงมันก็มีสติตลอด  ไปดูมันกัน

-*-........ผมกับพิมรีบมาที่ห้องนก  พิมกับผมพยายามเรียกนก  จนข้างห้องลุกขึ้นมาดู

พิม.......เด๋วพิมไปตาม ร.ป.ภ. ขึ้นมาดูดีกว่า  ว่าแล้วพิมก็รีบลงไปตาม ร.ป.ภ. มา

-*-.......ผมทำอะไรไม่ถูก  สักพัก พิมก็มาพร้อมกับ ร.ป.ภ.

พิม......พี่ ร.ป.ภ. งัดประตูเลยดีกว่า

ร.ป.ภ... งัดเลยนะคับ

พิม......งัดเลยพี่เด๋วค่าเสียหาย มาคิดกับหนู

-*-.......ร.ป.ภ. กับผมช่วยกันกระแทกประตู แล้วลูกบิดประตูก็หลุดออกมา  ผมรีบเข้าไปในห้อง

แล้วสิ่งที่ผมเห็นก็คือ..........