ผู้เขียนหัวข้อ: อดีตที่เป็นบทเรียน กับชีวิตกลางคืน ที่ทำให้ผมเกือบตาย  (อ่าน 209717 ครั้ง)

ออฟไลน์ kobzapza

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
  • ชิว ชิว
   18+ นะคับ เพราะตอนต่อไปนี้เป็นจุดแต่หังผมกับพ่อของผม  คำพูดบางคำ มันมาจากอารมณ์ขณะนั้น
ยังไงต้องขออภัยด้วยนะคับ ที่ใช้คำไม่สุภาพ
ไม่ได้เป็นครึ่งหนึ่งของคนที่เธอวาดไว้
ยังห่างยังไกล รู้ฉันเองคงไม่มีวัน

GoFL

• บุคคลทั่วไป(กรุณาลงทะเบียนเพื่อดูรูป)
ท่านเชื่อป่ะครับ ไม่ได้เข้ามาอ่าน 2 วัน ก่อนอ่านผมกำลังนั่งฟังเพลงนี้เลย ขอมอบให้ล่ะกันครับ

เป้นกำลังใจให้ครับ

-------------------------

เดินจับมือกัน ทุกข์สุขด้วยกัน
หัวเราะร้องไห้ด้วยกันมานานเท่าไหร่ ฉันไม่เคยลืมจากใจ
วันที่เรายิ้ม วันที่ทะเลาะ
ภาพวันและคืนเหล่านั้น จะยังงดงามไม่เคยเปลี่ยนไป

ยังคงเป็นดั่งเหมือนกับเมื่อวาน
อยู่ในส่วนลึกความทรงจำ
แต่ต่างกันแค่เพียง ในตอนนี้

ฉันนั้นไม่ได้มีเธออยู่ข้างๆ เหมือนวันที่เราเคยเดินข้ามผ่าน
ทุกๆสิ่ง ทุกๆอย่างมาด้วยกัน
นับเป็นช่วงชีวิตที่ดีที่สุด แม้เป็นแค่เพียงเวลาสั้นๆ
ที่เคยเกิดขึ้นกับฉัน...เพราะเธอ

เพลงและของขวัญ ตั๋วจากโรงหนัง
จดหมายที่ส่งให้กันในวันที่ห่าง ฉันนั้นยังคงเก็บไว้
วันที่เหนื่อยล้า ถ้อยคำที่ปลอบใจ
ภาพวันและคืนเหล่านั้น จะยังงดงามไม่เคยเปลี่ยนไป

ยังคงเป็นดั่งเหมือนกับเมื่อวาน
อยู่ในส่วนลึกความทรงจำ
แต่ต่างกันแค่เพียง ในตอนนี้

ฉันนั้นไม่ได้มีเธออยู่ข้างๆ เหมือนวันที่เราเคยเดินข้ามผ่าน
ทุกๆสิ่ง ทุกๆอย่างมาด้วยกัน
นับเป็นช่วงชีวิตที่ดีที่สุด แม้เป็นแค่เพียงเวลาสั้นๆ
แต่ก็เคยเกิดขึ้นกับฉัน...เพราะเธอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 07:37:56 PM โดย Ex-GoFL »

ออฟไลน์ Gt

• Most Value Player
  • *
  • ความรักคือสิ่งที่ทำให้ชีวิตมีค่า
มาแปะไว้ก่อนเดียวมาเม้น

รักเธอทั้งหมาดของหัวใจ-โจ้ Pause

เรื่องท่านทำให้ผมคิดถึงอดีต  xxmsn-cry

ภาพเก่ากลับมาหมดเลย  :meungtayy
ไม่หล่อ ไม่รวย แต่อร่อย

เรื่องเล่าชีวิตผู้ชายธรรมดาคนหนึ่ง (รึป่าว)
http://www.coyotylover.com/board/index.php/topic,7225.0.html

• สาดขั้นเทพ สาดเป็นแสน แขนไม่ได้จับ แสรดดด!
  • ชิว ชิว
-*-....ผมวิ่งออกมาที่ถนนหน้าวัด ผมมองเห็นรถที่กำลังแล่นผมตัดสินใจกระโดดใส่รถทันที โครม!

แล้วผมก็ไม่รู้สึกอะไรอีกเลย

-*-.....ผมลืมตาขึ้นมา  คนแรกที่ผมเจอคือ แม่ 

แม่....ฟื้นแล้วหรือลูก  โอ๋ๆๆ เรียกหมอมาดูสิ น้องฟื้นแล้ว

-*-....ผมพยายามลำดับเหตุการณ์ทั้งหมด  ผมยังไม่ตายหรือนี่

แม่....กบๆ แม่เองนะ เป็นยังไงบ้างลูก แม่พยายามถามผม

กบ....ที่ไหนคับแม่ 

แม่.....โรงพยาบาล  ก่อนที่จะพูดอะไรต่อ หมอก็เดินเข้ามาพอดี

-*-....หมอเข้ามาตรวจผม 

หมอ...คนไข้ไม่เป็นอะไรมากคับ แค่เด็ดขัดยอก กับมีบาดแผลนิดหน่อย เด๋วหมอให้ยาไปทา

แม่.....ขอบคุณคะคุณหมอ

หมอ...ไม่เป็นไรคับ ผมขอตัวก่อนนะคับ

แม่.....เป็นยังไงบ้างลูก  เจ็บตรงไหนหรือเปล่าลูก

กบ....ไม่คับ  แล้วงานศพนกล่ะคับ

แม่.....พี่นิด กับพี่หมูอยู่ที่งาน  เอาศพลงใส่หีบแล้ว คืนนี้คงสวด

กบ.....แม่ผมอยากไปที่งานคับ

แม่.....กบจะไปไหวหรือ  เจ็บอยู่อย่างนี้

กบ.....ไหวคับ  ผมอยากอยู่กบนกคับ มันเป็นครั้งสุดท้ายแล้วนะคับที่ผมจะอยู่กับนก

พี่โอ๋....แล้วแน่ใจนะ ว่าจะไม่ไปทำอะไรบ้าๆแบบนี้อีก

กบ......อืม

พี่โอ๋....งั้นเดี๋ยวโอ๋มาแม่ ไปคุยกับหมอก่อน

แม่.......กบ อย่าทำแบบนี้อีกนะ  ถ้าลูกเป็นอะไรไปแม่จะทำยังไง มีสติหน่อย

-*- ......เป็นอันว่าหมอให้ผมออกจากโรงพยาบาลได้  เพราะอาการไม่น่าเป็นห่วง

แค่แขนขาเคล็ด  กับมีแผลตรงแขน ขา กับด้านข้างลำตัวอีกนิดหน่อย

ผมถึงวัดประมาณ 1ทุ่ม กว่า ก้าวขาลงมาจากรถ พี่โอ๋คอยประครองผม

กบ.......ไม่เป็นไร กบเดินได้

พี่โอ๋.....เออ เดินให้ตรงทางแล้วกัน ไม่ใช่วิ่งไปใส่รถอีก (ประชดผมอีก)

-*- ......ผมเดินมานั่งที่เก้าอี้โดยมีแม่ผมนั่งอยู่ข้าง  ด้านหน้าของผมคือโลงศพของนก ซึ่งตอนนี้ถูก

ตบแต่ง ด้วยดอกไม้อย่างสวยงาม  รูปของนกถูกตั้งอยู่ด้านข้าง

พี่นิด....กบ เป็นยังไงบ้าง 

กบ......ดีคับ  ผมขอไปจุดธูปก่อนนะคับ

แม่......เด๋วแม่พาไปลูก

กบ......ไม่ต้องหรอกคับ  ผมไปเองได้

พี่นิด....พิมๆๆ มานี่หน่อย  พากบไปจุดธูปที

-*-......พี่นิดเรียกพิม ให้พาผมไปจุดธูป เพราะคงกลัวผมจะวิ่งไปไหนอีก

พิม......เจ็บตรงไหนหรือเปล่า

กบ......นิดหน่อย

พิม......ที่หลังอย่าทำแบบนี้อีกนะ  สงสารแม่  ตอนกบวิ่งไปให้รถชนนะ แม่กบร้องไห้จนเป็นลม

ไปเลย 

-*-........ผมจุดธูปบอกพิมเสร็จก็กลับมานั่งที่โต๊ะ  ประมาณ สองทุ่ม พระก็ลงมาสวดตามประเพณี

หลักจากสวดเสร็จ แขกก็เริ่มทยอยกันกลับ

พี่นิด....แม่หมูกลับก่อนนะ ยังไงพรุ่งนี้เย็นจะมาอีก

แม่......ขอบใจมากนะลูก

พี่นิด....กบ พักผ่อนมากๆนะ  อย่าคิดมาก  เด๋วเสร็จงานแล้วค่อยคุยกัน

-*-.......ผมยกมือไหว้ แต่ผมไม่ค่อยชอบพี่นิดเท่าไหร่ เพราะนกตายก็มาจากพี่นิด(ในความคิดผม

ตอนนั้น )   คืนนั้นผมนอนไม่หลับ มีแต่ภาพของนกเข้ามาอยู่ในหัวของผม  ผมจะอยู่บน

โลกนี้ได้ไหมนี่ คนที่ใช้ลมหายใจร่วมกันกับผมได้จากไปแล้ว ยิ่งคิดยิ่งไม่หลับ  ผมลุกขึ้น

มาเปิดไฟ 

แม่......เป็นยังไงบ้างลูก

กบ......ผมนอนไม่หลับคับ

แม่......คิดถึงนกใช่ไหม

กบ......คับแม่

แม่......คนเราคิดถึงกันได้นะลูก  แต่อย่าขาดสติเด็ดขาด  อย่างวันนี้ที่กบทำลงไป ถ้าเกิดเป็นอะไร

ขึ้นมา  คนที่เสียใจก็มีแต่พ่อกับแม่นะ   แล้วถ้านกเค้าดูลูกอยู่เค้าจะเสียใจแค่ไหน  วิญญาณ

นกก็ไม่สงบ

-*-......ผมหยิบจดหมายนกขึ้นมาอ่านให้แม่ฟัง พอผมอ่านจบแม่ก็พูดว่า

แม่......แม่เข้าใจแล้วนะ ว่าทำไมลูกถึงรักนกมากมายขนาดนี้  ขนาดแม่ไม่เคยเห็น หรือพูดคุย

แม่ยังรู้สึกรักเด็กคนนี้ได้เลย   เสียดายจริงๆ  แม่น่าจะรู้เรื่องเร็วกว่านี้

คืนนั้นผมนอนคุยเรื่องนกกับแม่  ตอนที่เริ่มรู้จักกันใหม่ๆ จนเธอมาจากจากผมไป

เราคุยกันไปเรื่อยๆ จนผมเผลอหลับไปเมื่อไหร่ไม่รู้

-*-......ผมตื่นขึ้นมาก็สายมากแล้ว  หลังจากทำธุระเสร็จ ก็ลงมานั่งล้างแผลทายา  แล้วรถ

แท็กซี่ก็วิ่งมาจอดหน้าบ้านผม   ผมลุกออกไปดู  พ่อของผมก้าวลงมาจากรถ

กบ.....สวัสดีคับพ่อ

-*-......ไม่มีคำตอบ หรือท่าทีใดๆจากพ่อ พ่อผมเดินผ่านเข้าไปในบ้านเหมือนไม่มีผมยืนอยู่ตรงนั้น 

แม่......อ้าว พ่อกลับมาแล้วหรอ  กินอะไรมาหรือยัง

พ่อ......พ่อจะมาขนของ

แม่.......พ่อจะไปไหน   นิดยังยุ่งเรื่องงานอยู่ไม่ใช่หรือ

พ่อ.......พ่อจะกลับประจวบ 

แม่........อ้าว  แล้วเรื่องงานจะทำยังไง  ตอบตกลงเค้าไว้เรียบร้อยแล้วนี่  เกรงใจเค้านะ

พ่อ.......ก็บอกไปว่า พ่อไม่ทำแล้ว  จะเกรงใจมันทำไม  ทีพวกมันยังไม่เกรงใจพ่อเลย

มีอะไรก็ปิดเงียบ  จนเกิดเรื่องขึ้น  พ่ออายพี่น้องทางพ่อเค้าหมดแล้ว  ถ้ารู้ยังงี้

พ่อเอามันไปเลี้ยงเองดีกว่า ให้เรียนก็ไม่เรียน ไปเล่นดนตรีบ้าๆบอๆ แถมมีเมีย

เป็นกระ......อีก   รู้ถึงไหนอายถึงนั่น  พ่อไม่อยู่แล้ว

-*-.......กรรม  ผมทำให้พ่อแม่ทะเลาะกันเพราะผมหรือนี่  แล้วทำไมพ่อต้องว่านกขนาดนั้น

เค้าผิดตรงไหนนี่  ครอบครัวเราก็ไม่ใช่คนร่ำรวยอะไรเลย 

กบ......พ่อครับ  ไม่ต้องว่าแม่กับพวกพี่หรอกคับ ผมผิดเองคับ ทุกเรื่องที่เกิดขึ้นมันมาจากผมทั้งนั้น

ผมจะบอกอะไรพ่อนะคับ ที่ผมไม่เรียนหนังสือ  ที่ผมมาเล่นดนตรี ผมทำทังหมดเพื่อพ่อ

ผมหวังจะให้พ่อกลับมาอยู่กับผม  แต่ผมผิดที่ผมไปมีเมีย  ไปเอากระ....มาทำเมีย

ผมถ้าพ่อหน่อยคับ  กระ.......มันเป็นเป็นคนหรือเปล่า  มันต่างกับเรามากหรือเปล่า

-*-........โพ๊ล! เสียงด้ามไม้กวาดบ้านถูกตีมาที่กลางหัวผมเต็ม ของเหลวสีแดงก็ไหลลงมาที่แก้มผม

พ่อ........ต่อไปนี้มึงไม่ต้องมาเรียกกูว่าพ่ออีก  ถ้าพวกมึงคิดว่าดี กูจะไปเอง

กบ........พ่อจำไว้นะคับ  ยังไงผมก็ยังรักพ่อเหมือนเดิน  แล้วผมจะทำให้พ่อรู้ว่า ชีวิตกลางคืนไม่ได้

เลวเหมือนกันหมด  พ่อเกียจผกระ.......ใช่ไหม ต่อไปนี้ผมก็จะเอาแต่กระ.....มาทำเมีย

-*-......   ผมพูดจบก็เดินออกจากบ้านไปเลย  ผมออกมาแบบไม่มีจุดหมาย  ผมจะไปไหนดี

ผมเหมือนอยู่ตัวคนเดียวในโลก  ”แท็กซี่” ผมเรียกรถทันทีเมื่อเห็นมันวิ่งผ่านมา ไป....

ผมตัดสินใจกลับไปที่หอของนก  (ไม่รู้ผมคิดไปได้ยังไง)  ทันทีที่รถมาถึงหน้าหอนก

ผมก็พบกับพี่ ร.ป.ภ. ที่ช่วยงัดประตูห้องในคืนนั้น

กบ.........สวัสดีคับพี่ ผมยกมือไหว้พี่เค้า

ร.ป.ภ. .. อ้าวน้อง  จะไปไหนหรือ

กบ.........ผมว่าจะมาดูห้องของนกอ่ะคับพี่

ร.ป.ภ. ...อ๋อ พอดีเลย เจ้าของหอเค้ากำลังจะขนของออกมา พรุ่งนี้เค้าจะเอาพระมาทำบุญ

กบ.........งั้นผมขอขึ้นไปได้ไหมคับ

ร.ป.ภ. ...ตามพี่มา  เด๋วไปขอกับเจ้าของหอเอง

-*-.......... พี่ ร.ป.ภ. พาผมไปพบกับเจ้าของหอ  ผมนั่งคุยกับเจ้าของหออยู่นานเหมือนกัน เพราะ

แกก็สงสัยว่าทำไม นกถึงมาคิดสั้นแบบนี้ได้

เจ้าของหอ....น้อง ขึ้นไปเลยนะ ส่วนของถ้าจะเอาก็ให้มาขนออกไปนะ พี่จะได้เอาพระมาทำบุญ

กบ.......... ขอบคุณคับพี่  ผมเดินมาหยุดที่หน้าประตูของห้องนก  ผมไม่กล้าที่จะเปิดมัน  ภาพของ

นกยังคงติดตาผมอยู่    อ้าวกบ มาได้ยังไง ผมหันไปตามเสียงเรียก  พิมนั่นเอง

กบ.......... อยากมาดูห้องนก 

พิม.......... แล้วทำไมไม่เข้าไปล่ะ

กบ........... กบทำใจไม่ได้  ภาพมันยังติดตากบอยู่เลย

พิม...........มา งั้นพิม เปิดให้เอาไหม  เมื่อเช้าพิมก็มาเปิด เจ้าของหอให้มาดูของว่ามีอะไรบ้าง

กบ........... ก็ได้

-*-............พิมเปิดค่อยๆประตูเข้าไป  ผมเดินเข้าไปผมนั่งลงบนเตียง  เผมมองไปรอบๆห้อง

ของทุกอย่างยังเหมือนเดิน จะต่างกันก็เพียงตอนนี้ไม่มีนกอยู่แล้ว  ผมรู้สึกได้ถึงกลิ่น

น้ำหอมที่นกใช้ยังมีอยู่

กบ.......... พิม จะกลับไปก่อนก็ได้นะ กบยังอยากอยู่

พิม.......... ไม่ได้เด็ดขาด  เด๋วเกิดกบทำอะไรไปอีก  พิมซวยตายเลย  อ้าว!แล้วหัวไปโดนอะไรมา

กบ...........อ๋อ ผมมีเรื่องมากับพ่อ  พ่อเลยตีผม 

พิม...........กบ  พิมว่านะ กบน่าจะไปเรียนต่อ พ่อกบจะได้สบายใจ  นกมันก็ไปดีแล้ว 

กบ...........คงไม่แล้วล่ะพิม  กบบอกกับพ่อแล้วว่ากบจะไม่ไปเรียนอีก  แต่จะกลับมาเล่นดนตรี

จะใช้ชีวิตเป็นคนกลางคืนเต็มตัว จะหาลูกสะใภ้เป็นผู้หญิงกลางคืน

พิม...........หา  กบพูดแบบนั้นได้ยังไง  พ่อเค้าก็เสียใจไปใหญ่

กบ............พ่อว่าผมไม่เรียน  หาว่าแม่เลี้ยงผมไม่ดี  ว่านกเป็นกระ....

พิม...........เฮ้อ! ถ้านกมันดูอยู่ มันคงจะนอนตายตาไม่หลับแน่

กบ............พิม ต่อไปนี้ผมจะทำตามที่นกบอก ผมจะตามฝันของผม ผมจะทำให้พ่อผมเห็นว่า

ผู้หญิงกลางคืนไม่เหมือนกันทุกคน

พิม............แล้วนี่กบจะเอายังไงต่อ

กบ............ผมว่าจะเช่าห้องนี้ต่อ  เด๋วพอพี่นิดปรับปรุงร้านเสร็จ ผมจะมาอยู่ที่นี่   

พิม............เฮ้อ !  อีกนกมันเลือกคนไม่ผิดจริงๆ   งั้นเด๋วพิมมา จะไปเอายามาใส่แผลที่หัวให้

แผลเก่ายังไม่ทันหาย  แผลใหม่มาอีก  ไหนจะแผลใจ   พิมเดินบ่นออกไป

-*-............ผมว่าในยามนี้  มีแต่พิมเท่านั้นมั้งที่พอจะคุยกับผมได้เธอเข้าเอายามาใล่แผลที่หัวให้ผม

พิม...........โห แผลใหญ่เหมือนกันนะนี่  ถ้าจะซัดเต็มที่เลย 

กบ...........ทีเดียวเอง ผมนี้เหมือนจะวูบไปเลย

พิม...........กบกินข้าวมาหรือยัง  ถ้ายังเด๋วไปหาอะไรกินกัน  เย็นนี้ต้องไปงานศพนอกอีก

-*-..........ผมออกไปหาอะไรกินกับพิม  เสร็จแล้วกลับมาบอกเจ้าของหอ ว่าผมจะขอเช่าต่อ

ไม่ต้องไปทำบุญอะไรแล้ว  ผมกลับขึ้นมาบนห้อง  ผมรู้สึกดีขึ้นมาก อาจเป็นเพราะ

ผมยังได้เห็นสิ่งของต่างๆในห้องนี้ที่เป็นของนกอยู่  ผมลงมือเก็บกวาดทำความสะอาด

แต่ยังคงสภาพเดินไว้  ระหว่างที่ผมกำลังจัดห้องอยู่นั้น ผมก็พบกับกล่องใบเล็กๆ

ผมค่อยๆเปิดออกดู  สิ่งที่ผมเห็นในนั้น  มันเป็นหางของตั๋วหนัง ที่ผมกับนกไปดูด้วย

กันเป็นครั้งแรก (รองต๊ะ) เทปเพลงของ เจเจตริน ชุดฝากเลี้ยง ที่มีเพลงกองไว้ ซึ่งเป็น

เพลงที่ผมร้อง แล้วเจอกับนกเป็นครั้งแรก  ผมไม่เสียใจเลยคับที่ผมจะรักเธอ สิ่งที่เธอ

ให้ผมมันมีค่ามากมาย สำหรับเด็กอายุ 15 อย่างผม นกต้องมาตายก็เพราะผมอีก  นึกแล้ว

น้ำตาของผมก็เริ่มไหลออกมา

ไม่ได้เป็นครึ่งหนึ่งของคนที่เธอวาดไว้
ยังห่างยังไกล รู้ฉันเองคงไม่มีวัน

• ชิว ชิว
กองไว้ : เจ เจตริน

เพื่อน้องรุ่นใหม่นะคับ จะได้เห็นภาพ 

ออฟไลน์ Gt

• Most Value Player
  • *
  • ความรักคือสิ่งที่ทำให้ชีวิตมีค่า
CLV ขอต้อนรับครับ  :LK-diwoy

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์นะครับ  xxspidy

นั่งอ่านน้ำตาซึมเลย ยิ่งมีหลายๆสิ่งที่คล้ายๆกัน มันไหลออกมาไม่รู้ตัวเลย  xxmsn-cry
ไม่หล่อ ไม่รวย แต่อร่อย

เรื่องเล่าชีวิตผู้ชายธรรมดาคนหนึ่ง (รึป่าว)
http://www.coyotylover.com/board/index.php/topic,7225.0.html

nattavit

• บุคคลทั่วไป(กรุณาลงทะเบียนเพื่อดูรูป)
อ่านแล้วเศร้า  xxmsn-cry

นั่งอ่านแล้ว น้ำตามันคลอ อ่ะ

godester34

ซึ้งมากๆคับ

รอต่อนะคับ

ออฟไลน์ OhmDaHip

• CLV VIP Member
  • สาดดริ๊งค์เดียว เสียวทั้งคืน
เพิ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องนี้

xxmsn-cry xxmsn-cry

มารอต่อด้วยคนนะครับ
“You cannot do a kindness too soon,
for you never know how soon it will
be too late.”

ออฟไลน์ nongnong

• หัดดมก้น โคโยตี้หน้าบาร์
  • **
มันเป็นอไรที่เศร้ามากมายครับ

ออฟไลน์ TeeRYG

• หัดดมก้น โคโยตี้หน้าบาร์
  • **
  • เพื่อนมันเรียกเค้าว่า "ตี๋ อเวจี"
เศร้าสุดๆเลย xxmsn-cry
ไม่มั่วแต่ทั่วถึง

ออฟไลน์ kumu [ BlAcK dEvIl ]

• ไม่หล่อ แต่อร่อย
อ่านแล้วน้ำตาจะใหลเลยอะคับ :yoexp51

ดีทุกอย่าง เสียอย่างเดี่ยว'' เลว ''

• ชิว ชิว
*-*    ผมใช้เวลานั่งจัดของอยู่ในห้องไปเรื่อยๆ อย่างน้อยผมก็รู้สึกดีขึ้น  ก๊อกๆๆ  เสียงคนเคาะประตู  ผมลุก

ขึ้นไปเปิดประตู   อ้าว พิมนั้นเอง

พิม      ทำอะไรอยู่

กบ      นั่งจัดของในห้องเล่นๆ 

พิม      ขยันจัง  พิมเอาขนมมาให้

กบ      ขอบคุณนะพิม 

-*-    พิมกับผมนั่งคุยกันไปเรื่อยๆ เธอเล่าเรื่องนกให้ผมฟังมากมาย แล้วก็ถึงเวลาที่เราจะต้องไปวัดแล้ว

กบ      พิม เด๋วไปวัดพร้อมกันเลย  เด๋วกบอาบน้ำแต่ตัวก่อน

พิม      แล้วกบมีเสื้อผ้าใส่หรือยัง

กบ      มีแล้ว  กบเอามีทิ้งไว้หลายชุดเหมือนกัน

พิม      งั้น เด๋วพิมไปอาบน้ำก่อนแล้วกัน  ถ้ายังไงก็ลงไปเรียกที่ห้องนะ

กบ      ครับ

-*-    ผมหยิบชุดสีดำที่อยู่ในตู้ออกมา  เป็นชุดที่ผมเอามาเก็บไว้ที่ห้องนกเวลาที่มานอน ผมมองดูชุดที่หยิบ

ออกมา  แล้วภาพของนกในอดีตก็ออกมาจากในความทรงจำผม   "กบใส่ชุดนี้หล่อมาก   จิงหรอนก 

แสดงว่าทุกทีไม่หล่อสิ  หล่อจ้า! แต่ชุดนี้หล่อมาก นกชอบเสื้อผ้าสีดำ มันดูน่าค้นหาดี"  ผมตื่นขึ้น

จากความรู้สึก  รีบแต่งตัวเพราะใกล้เวลาแล้ว  แล้วรีบลงไปรับพิม

กบ       ก๊อก ๆ ๆ  พิม ผมกบเอง  พิมเปิดประตูออกมา

พิม      แป๊ป! นะกบ  เข้ามานั่งข้างในก่อน  พิมยังแต่งหน้าไม่เสร็จ

กบ      ไม่เป็นไร  เด๋วกบไปรอหน้าหอแล้วกัน

พิม      ไปรอทำไมหน้าหอ  เข้ามารอที่นี่  ไม่ต้องกลัวพิมปล้ำหรอ  เธอพูดพร้อมกับหัวเราะ

-*-    ผมเข้าไปนั่งรอพิมในห้อง  ผมมองไปรอบๆ (สำรวจ) แล้วผมก็ไปสดุดตากับภาพที่วางอยู่บนหัวเตียง

มันเป็นภาพผู้ชาย แต่งตัวก็รู้เลยว่าเป็นทหารแน่นอน 

พิม       รูปแฟนพิมเอง  เธอหันมาบอกผม

กบ       อืม ผมตอบสั้นๆ ไม่ถามอะไรต่อ

พิม       แล้วจะไม่ถามหน่อยหรือไง ว่าอยู่ที่ไหน  ทำงานอะไร

กบ       ทำไมต้องถามด้วย  มันเรื่องส่วนตัวของพิม

พิม       แต่พิมอยากเล่านะ รู้เปล่าว่าคนในรูปนี้เคยจีบนกด้วยนะ

-*-     ได้ยินก็หูบานสิคับ  ใครกันว่ะเคยมาจีบแฟนผม  แล้วทำไมถึงไปเป็นแฟนพิมได้

กบ       เล่าเลย  อยากฟังแล้ว

พิม       ไม่เล่าดีกว่า  ขี้เกียจแล้ว

กบ       ง่า  ไม่เอาน้า  เล่าหน่อนเถอะ  ขอร้องล่ะนะ

พิม       ทีเมื่อกี้ไม่ฟัง  เด๋วไปเล่าบนรถ สายแล้ว

-*-     ผมออกมาเรียกรถแท็กซี่  เพื่อไปงานศพของนก  ระหว่างทางพิมก็เล่าเรื่องของคนในรูปให้ผมฟัง

สรุปว่าไอ้หมอนั้นมันเป็นแขกที่มาเที่ยว  มาจีบนก ดูเหมือ่นว่าตอนนั้นนกจะชอบมัน (ชอบคนใน

เครื่องแบบ)  แต่พอครบไปได้สักพัก ก้ไปกันไม่ได้เพราะมันเจ้าชู้ แถมขี้หึงอีกต่างหากเลยเลิกกัน

มันก็เลยหันมาจีบพิม  (สรุปว่าพิมเก็บตก) แต่พิมบอกว่าตอนนี้ก็ห่างๆไปแล้วเห็นว่าไปติดผู้หญิง

ใหม่ ซึ่งพิมก็ดูเหมือนจะไม่แคร์  รถแล่นเข้ามาถึงบริเวณวัดแล้ว  ผมหยิบตังค์อองมาจ่ายค้าแท็กซี่

พิม       อ่ะ พิมช่วยค่ารถ

กบ       ไม่ต้องหรอก  แค่นี้ก็รบกวนพิมมากแล้ว

พิม       แชร์กันออก  กบยังไม่มีรายได้อะไร  อ่ะเอาไป

-*-     เธอยัดเงินใส่มือผมทันที   ผมเดินเข้าไปในศาลาที่ตั้งศพ  เข้าไปจุดธูปบอกนก  "นก กบมาแล้วนะ

วันนี้กบไปที่ห้องของนกมาด้วย  เข้าไปเก็บกวาดทำความสะอาดอ่ะ    กบจะย้ายไปอยู่ที่นั้นแล้วนะ

คิดถึงนกมากนะ"   ผมมองดูรูปของนก  วันนี้เป็นคืนสวดสุดท้ายแล้วนะ  พรุ่งนี้ผมก็คงจะไม่ได้เจอ

นกแล้ว  (จริงๆตั้งใจจะสวด 3 คืน แต่ทางวัดบอกว่า อีกวันเป็นวันไม่ดี เลยให้วันนี้สวด 2 คืนที

เดียว  ขณะนั้น  แม่กับพี่โอ๋ก็มาถึงวัดพอดี

กบ       สวัสดีคับแม่  ผมรีบเดินเข้าไปทักแม่

แม่       กบ ไปไหนมาทั้งวันเลย  แม่มาหาที่วัดตั้งแต่เช้าก้ไม่เจอ

กบ       กบไปหอนกมาคับ   กบว่าจะย้ายเข้าไปอยู่ที่นั่นคับ 

แม่       ทำไมไม่มาอยุ่กับแม่ที่บ้านล่ะ  พ่อแกได้ไปแล้ว

กบ       ผมของไปอยู่สักพักนะคับ   อย่างน้อยตอนที่ผมไปอยู่ที่นั้นผมก็รู้สึกสบายใจขึ้น

แม่       งั้นก็ตามใจลูกนะ  ถ้าไม่ไหวยังไงก็กลับมาบ้านเรานะลูก

กบ       ครับแม่ (ผมตอบรับแม่ แต่ผมก็ใจดำพอ ผมไม่ถามถึงเรื่องพ่อเลย)

-*-    งานคืนนี้ คนเยอะกว่าเมื่อวาน  อาจเป็นเพราะพี่นิดโทรไปบอกแขกที่มาเที่ยวร้าน  ก็เลยทำให้มีคน

ผมคอยจุดธูปส่งให้กับแขก   เสียใจด้วยนะกบ

กบ      พี่อู๊ดนั้นเอง  ขอบคุณคับพี่

พี่อู๊ด    ไว้ว่างๆค่อยคุยกัน  พี่อู๊ดตอบกลับมาพร้อบกับรอยยิ้น

-*-     พี่อู๊ดก็คือแขกประจำของนก (โต๊ะสอง)ที่ผมไม่ค่อยชอบขี้หน้า พิธีทางศาสนาดำเนินไปตามขั้นตอน

จนถึงตอนงานจะเลิก

พี่นิด    กบเด๋วอย่าเพิ่งรีบกลับนะ  อยู่คุยเรื่องงานวันพรุ่งนี้ก่อน

กบ      ครับพี่  ผมเรียบเดินไปบอกพิมว่าให้รอผมก่อน เด๋วกลับพร้อมกัน

-*-     เราคุยเรื่องเตรีมงานวันพรุ่งนี้กัน  พี่นิดสั่งให้ผมมาแต่เช้า เพราะพรุ่งนี้เป็นวันเผาแล้ว

พวกเราคุยกันอยู่นานพอสมควร พี่นิดเลยขอตัวกลับบ้าน  แต่ตอนนี้ผมรู้สุกร้อนๆหนาวๆ

เหมือนจะเป็นไข้ยังไงไม่รู้ ถ้าจะแย่

พี่นิด    แม่ หนูกลับก่อนนะ พี่นิดบอกลาแม่ของผม

แม่      นิด  แม่ฝากไปส่งกบที

พี่นิด    แล้วกบนอนที่ไหน

แม่      กบจะกลับไปนอนที่หอนก

พี่นิด    กบจะไปนอนหอนกหรอ  งั้นเด๋วติดรถพี่ไปเลยทางผ่านอยู่แล้ว

กบ       ขอบคุณคับพี่ แต่พิมจะกลับด้วยนะคับ

พี่นิด    ได้ซิ  ไปชวนพิมมาเลย

-*-     ผมเข้าไปไหว้แม่  แล้วรีบเดินไปตามพิม  ระหว่างทางเราพี่นิกนั่งคุยเรื่องร้านที่กำลัง

ปรับปรุง  สรุปว่าผมจะได้เข้าไปเล่นแทนพี่หมูแน่ๆ  รถแล่นเข้ามาจอดตรงทางเข้าหอ

กบ     ขอบคุณนะคับพี่นิด

พี่นิด   อ่ะ 

กบ     อะไรกันคับ

พี่นิด  เอาไปติดตัวไว้ใช้ก่อน  ออกมาอยู่ข้างนอกแบบนี้  จะเอาเงินที่ไหนใช้

กบ     ผมพอมีติดตัวบ้างคับ

พี่นิด   เอาไปเถอะ  ไว้ค่อยพูดกัน

กบ     ขอบคุณครับ  ผมยกมือไหว้ พร้อมกับรับเงินจากมือของพี่นิด   

-*-    ผมนับเงินในมือเป็นแบงค์500จำนวน10ใบ(โหทำไมให้เยอะขนาดนี้)

กบ     พิมเดินขึ้นไปก่อนได้ไหม  เด๋วกบซื้อแวะซื้อยาก่อน

พิม     กบไม่สายหรอ

กบ     อืม  รู้สึกเหมือนจะเป็นไข้  สงสัยแผลจะอักเสบ

พิม    ไหนดูซิ 

-*-    พิมเดินเข้ามาจับหน้าผากของผม

พิม     หัวตัวร้อนจี๋เลย

กบ     งั้นเด๋วไปซื้อยาด้วยกัน

-*-   พิมเดินมาซื้อยากับผมที่ร้านตรงหน้าหอพัก 

พิม   เด๋วกบขึ้นไปก่อนนะ  พิมเปลี่ยนเสื้อผ้าเสร็จจะตามขึ้นไป

กบ   ตามมาทำไม  เด๋วกินยาเสร็จนอนพักก็หายแล้ว

-*-   เธอเดินไปที่ห้องของเธอ โดยไม่พูดอะไรต่อ  ผมเลยเดินกับห้องเอง

ผมล้าหน้าล้างตา แล้วเปลี่ยนเสื้อผ้า โดยไม่อาบน้ำ เพราะรู้สึกไม่ไหว

แล้ว ขณะที่ผมกำลังจะกินยา ก็มีเสียงเคาะประตูดังขึ้น

กบ    ผมเดินไปเปิดประตู  อ้าว! พิม ยังไม่นอนอีก 

พิม   ขอเข้าไปได้ไหม

กบ    อืม  เข้ามาซิ

พิม    กินยาหรือยัง 

กบ    กินแล้ว ว่ากำลังจะนอน

พิม    งั้นพิมกลับแล้วกัน แว๊ะมาดูเฉยๆ

กบ    ขอบคุณมากนะพิม  ยังไงพรุ่งนี้รบกวนมาปลุกด้วยละกัน

พิม    ฝันดีล่ะ 

กบ    เช่นกันคับ

-*-   คืนนั้น ผมหลัวเป็นตายเลย อาจเป็นเพราะฤทธิ์ของยาแก้ไข้   ก๊อกๆ

กบ กบ ตื่นหรือยัง

กบ     ผมตกใจ รีบลุกขึ้นไปเปิดประตู  พิมนั่นเอง

พิม     ยังไม่ตื่นหรอ  แล้วเป็นยังไง ค่อยยังชั่วไหม

กบ      ก็ดีขึ้นอ่ะ  เด๋วกบขออาบน้ำก่อนแล้วกัน   

พิม      ได้สิ  เสร็จแล้วลงไปเรียกพิมก็แล้วกัน

กบ       ครับ  (วันนี้แล้วสิที่เราอยู่กับนกเป็นวันสุดท้าย) ผมคิดออกมา

-*-     ผมอาบน้ำเสร็จ  กว่าจะลงไปหาพิมก็จะ 8 โมงแล้ว  เรารีบขึ้นรถ

ตรงไปที่วัดก่อนเลยเพราะกลัวสาย   

กบ     หิวข้าวหรือยังพิม

พิม     ยังไม่หิวหรอก ปกติไม่กินเข้าเช้าอยู่แล้ว  กบล่ะหิวหรือยัง

กบ     เหมือนกัน  แต่คงต้องกินอะไรรองท้องก่อน  กบจะกินยา

-*-    ผมแว๊ะซื้อปาท่องโก้ที่ขายอยู่หน้าวัด กับน้ำเต้าหู้กินรองท้องไป

ก่อน  เพราะต้องกินยา  ผมไม่ลืมที่จะไปจุดธูปบอกนก เหมือนเช่นทุกๆวัน

ผมเข้าไปคุยกับเจ้าอาวาสเรื่องพิธีการต่างๆ ว่าต้องทำยังไง  เตรียมอะไรบ้าง 

พี่นิดมาถึงพอดีเลย

พี่นิด  เป็นไงบ้างกบ  งานเรียบร้อยไหม

กบ      เรียบร้อยคับ เรื่องผ้าบังสกุล ครอบหมดแล้ว ขาดแต่เรื่องเงินใส่ซองถวายพระเท่านั้นคับ  ว่าจะจัดยังไง

พี่นิด   กบจัดการเลย  อ่ะเอาเงินที่อยู่ในซองไปจัดการเลย

-*-    ผมรับซองสีน้ำตาลมาจากพี่นิด  เปิดดูมีเงินอยู่จำนวนนึง มากอยู่

ผมแบ่งเงินใส่ซอง ที่จะเตรียมไว้สำหรับถวายพระ  แม่ของผมมาถึงพอดี

กบ     สวัสดีคับแม่ 

แม่    หวัดดีลูก  กินข้าวมาหรือยัง       

กบ    เรียบร้อยแล้วคับแม่  แม่ไปนั่งข้างในนะคับ  แขกเริ่มมาแล้ว ผมไปรับแขกก่อน

-*-   แขกเริ่มทยอยกันมาแล้ว  บ่ายสองกว่าแล้ว พิธีทางศาสนาเริ่มต้นขึ้น ตามขั้นตอนของมัน

กบๆ  เด๋วจะเริ่มทอดผ้าแล้วนะ ยังไงก็คอยส่งผ้าให้แขกนะ คับพี่นิด ใกล้ถึงเวลาที่จะนำ

ศพของนก ขึ้นเมนแล้ว   ผมเริ่มเศร้าอีกแล้ว  กบ ไหวไหม (เสียงใคร ผมหันไปตามเสียง)

กบ    อ๋อ  พิมนั่นเอง  ไหวคับ 

พิม    เข้มแข็งไว้นะกบ  ไปช่วยกันยกโลงขึ้นเมนกัน

กบ    คับ 

-*-  ผมกับแขกที่มาร่วมงาน ช่วยกันเอาดอกไม้ลงจากบนหีบศพของนก  กบถือรูปของนกนะ

พิม ตะโกนบอกผม  ผมพยักหน้ารับรู้    พอถึงเวลาเราช่วยกันยกหีบของนกขึ้นบนเมนทัน

ที  โดยมีผมเดินถือรูปนำ  โดยมีพระคอยเดินจูงสายสิน ขึ้นไปบนเมน  เสร็จแล้วก้เริ่ม

ทอดผ้าบังสกุล  จนถึงการนำดอกไม้จันขึ้นไปวาง  ผมยืนขอบคุณแขกที่มาร่วมงาน

จนถึงแขกคนสุดท้าย  อ้าวเด๋วจะเปิดโลงก่อนแล้วนะ  ใครจะมาดูก็ขึ้นมาดู เสียง

ส้บปะเหร่อ เรียกญาติที่ต้องการมาดูหน้านกเป็นครั้งสุดท้าย เพราะแกจะทำการเปิด

โลง  ฝาโลงถูกเปิดออก  มีกลิ่นสาปโชยออกมาพอรู้สึกได้  ผมค่อยๆเดินเข้าไปอย่างช้าๆ

น้ำมะพร้าวถูกเทลงไปที่หน้าของนก   ไม่ต่างอะไรกันกับน้ำตาของผมที่ไหลออกมาเปื้อน

แก้มทั้งสองข้างของผม  ผมพยายามเดินเข้าไปให้ใกล้นกมากที่สุด ผมวางดอกไม้จันทร์ลงบน

ร่างของนก  คำพูดที่ผมพอจะพูดได้ในตอนนั้น มันก็หลุดออกมา    " ขอบคุณมากสำหรับทุกสิ่งที่

นกมอบให้กับผู้ชายคนนี้  ผมจะเก็บนกไว้ในใจตลอดไป  จะตามฝันของตัวเอง  อย่างที่นกต้องการ 

และจะเป็นคนที่รักนกตลอดไป "

ผมยืมมองหน้านกเป็นครั้งสุดท้าย  ก่อนที่จะยกศพของนกเข้าเตาเผา  .......

ออฟไลน์ kumu [ BlAcK dEvIl ]

• ไม่หล่อ แต่อร่อย
น้ำตาไหลแล้วอะ

เศร้าจริงๆๆๆๆๆๆๆ xxmsn-cry
ดีทุกอย่าง เสียอย่างเดี่ยว'' เลว ''

ออฟไลน์ MonkeyDLuffy

• สาดดริ๊งค์เดียว เสียวทั้งคืน
  • (^0^).V
เข้ามาเศร้าต่อครับ  xxmsn-cry

ชีวิตคนมันก็เป็นแบบนี้แหล่ะหนอ... xxspidy

godester34

รอต่อนะคับ

ว่าแต่พิม....

รอต่อละกันคับ

• ชิว ชิว
ขอบคุณทุกๆท่านมากที่ติดตามนะคับ  เรื่องยังอีกยาวนะคับ

ส่วนที่ถามถึงพิม...   ช่วงหลังจากนี้ พิมจะมีบทบาทมากขึ้นนะคับ

นอกจากนกแล้วผมถือว่าพิม  เป็นคนที่ทำให้ผมอยู่ได้ถึงทุกวันนี้นะคับ

godester34

อ่อคับ

รอต่อละกันงับ

:koyubi-diwa

ออฟไลน์ ~ DarkSoda ~

• ไม่สาดดื่ม ก็เสียวได้
  • นอน
น้ำตามันไหล .....

รอด้วยคนนะครับ

:singleso-noiy
~DarkSoda~

ออฟไลน์ EX ยืน-ยัง-เซ : ผมจะเป็นคนดี

• กดได้กด ไถได้ไถ ~!
  • สมาคมผู้ชายหลั่นล๊าแห่งประเทศไทย
เศร้าได้ทืี่เลยกระทู้นี้

เรื่องพิมนี่ชักยังไงอยู่นะ
สิ่งที่ทำบุญส่งไปให้ตัวเองชาติหน้าไม่ได้คือ "ผู้หญิงกับเหล้า"

ใส่บาตรพระท่านก็ไม่รับ เอาไปทำบุญก็ไม่มีใครเอา

เราไม่รู้ว่าชาติหน้าเราจะเกิดมาเป็นอะไร

เพราะงั้นมีโอกาสแล้วชาตินี้เอาให้คุ้ม

เผื่อชาติหน้าไปเลยแสรดด